โครงการ ฝายทดน้ำคลองปุดอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บาละ อำเภอ กาบัง จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายทดน้ำคลองปุดอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านปาตาลิมา หมู่ที่ 7 ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา
เรื่องเดิม
ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/10297 ลงวันที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2546 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการฝายทดน้ำคลองปุดไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายธีรวัช สุขรัตนะ ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลบาละ และนายคาริง เจ๊ะเตะ ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 7 ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา ได้มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองปุด หมู่ที่ 7 บ้านปาตาลิมา ซึ่งขาดแคลนน้ำสำหรับการอุปโภค – บริโภค และการเกษตร
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายขนาดสูง 2 เมตร ยาว 14 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำ ความยาวรวม 6,778 เมตร ถังเก็บน้ำขนาด 50 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 2 แห่ง ได้มีการประชุมจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำเมื่อวันที่ 26 กันยายน 2546 และได้มีการประชุมกลุ่มเพื่อรับทราบ และให้ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง กำหนดระเบียบข้อบังคับ รวมทั้งกำหนดแนวทางการบริหารจัดการน้ำของกลุ่มเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
โครงการนี้จะทำให้ราษฎรบ้านปาตาลิมาและบ้านคลองปุด หมู่ที่ 7 ตำบลบาละ จำนวน 92 ครัวเรือน ประชากร 405 คน ได้มีน้ำเพื่อการอุปโภค – บริโภค และพื้นที่สวนผลไม้และผักสวนครัวบริเวณตามแนวท่อส่งน้ำ ประมาณ 200 ไร่ จะได้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดปี
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ