โครงการ ฝายคลองแจ๊ะแป๊ะอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บาละ อำเภอ กาบัง จังหวัด ยะลา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ฝายคลองแจ๊ะแป๊ะ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา
พิกัด UTM E 714522 N 709130
เรื่องเดิม
สำนักราชเลขาธิการได้มีหนังสือ ที่ รล 0005/0361 ลงวันที่ 10 มกราคม 2544 และ สำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ นร 1108/052 ลงวันที่ 12 มกราคม 2544 ขอให้กรมชลประทานพิจารณา กรณี นายสมเกียรติ ใจซึ่อ ประธานกรรมการ บริหารส่วนตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา ได้มีหนังสือขอรับการสนับสุนนงบประมาณในการก่อสร้างฝายกั้นน้ำที่บริเวณบ้านใหม่ หมู่ที่ 6 ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา เพื่อช่วยเหลือราษฎร ซึ่งขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร
สำนักชลประทานที่ 16 ได้ให้เจ้าหน้าที่ร่วมกันตรวจสอบสภาพพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่างๆ ในสภาพภูมิประเทศจริงแล้วเห็นว่ามีลู่ทางช่วยเหลือราษฎรที่ประสบความเดือดร้อนโดยได้ก่อสร้างฝายทดน้ำ จำนวน 1 แห่ง และก่อสร้างระบบท่าส่งน้ำพร้อมอาคารประกอบ
ได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว และทรงรับเป็นโครงการพระราชดำริ ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005/7637 ลงวันที่ 5 มิถุนายน 2544
รายละเอียดโครงการ
-ฝายคอนกรีตเสริมเหล็ก สูง 2.50 ม. สันฝายยาว 15.00 เมตร จำนวน 1 แห่ง
-ท่อส่งน้ำ (ท่อเหล็กอาบสังกะสีและท่อ PVC) ขนาดØ 0.20 ม., Ø 0.15 ม., และ Ø 0.10 ม. พร้อมอาคารประกอบตามแนวท่อส่งน้ำ ความยาวท่อส่งน้ำ รวม 11,380 ม.
-ถังเก็บน้ำรูปสี่เหลี่ยมขนาดความจุ 1,600 ลบ.ม. จำนวน 2 แห่ง
4. ดำเนินงาน
ดำเนินการก่อสร้างและแล้วเสร็จในปีงบประมาณ 2545
5.งบประมาณก่อสร้าง
งบประมาณที่ได้รับอนุมัติ 32,529,500.-บาท
6. ผลประโยชน์ที่ได้รับ
เมื่อก่อสร้างโครงการแล้วเสร็จคาดว่าจะสามารถช่วยเหลือราษฎร หมู่ที่ 6 บ้านใหม่ ตำบลบาละ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา จำนวนประมาณ 100 ครัวเรือน ราษฎรประมาณ 400 คน และการเกษตรกรรม หมู่ที่ 6 บ้านแอและ ตำบลแอและ อำเภอกาบัง จังหวัดยะลา จำนวน 200 ครัวเรือน ราษฎรประมาณ 800 คน มัสยิด 2 แห่ง และโรงเรียนสอนศาสนาอิสลาม 2 แห่ง ให้มีน้ำเพื่อใช้ในการอุปโภค-บริโภค พื้นที่ 4,250 ไร่ ได้เพียงพอตลอดปี และสามารถใช้น้ำในการเพาะปลูกตามแนวท่อส่งน้ำ
![]() |
ฝายคลองแจ๊ะแป๊ะ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ