โครงการ ฝายทดน้ำน้ำตกฟ้าลั่นอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ศรีนครินทร์ จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายทดน้ำน้ำตกฟ้าลั่นอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านห้วยไทร หมู่ที่ 4 ตำบลชุมพลอำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝายทดน้ำน้ำตกฟ้าลั่น ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 ตำบลชุมพล มีหนังสือขอพระราชทานโครงการพระราชดำริอ่างเก็บน้ำฟ้าลั่น เพื่อช่วยเหลือราษฎรที่ประสบปัญหาขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค ในฤดูแล้ง (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการที่ รล 0005.5/17985 ลงวันที่ 29 กันยายน 2551)
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการก่อสร้างโครงการฝายทดน้ำน้ำตกฟ้าลั่นอันเนื่องมาจากพระราชดำริทดแทนฝายเดิมที่ชำรุด ลักษณะเป็นฝายคอนกรีตเสริมเหล็ก ความยาว 28.00 เมตร สูง 2.00 เมตร ท่อส่งน้ำ ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.30 เมตร ความยาว 5,140 เมตร พร้อมถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 2 แห่ง ในการนี้ ได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการอ่างเก็บน้ำฟ้าลั่น (อันเนื่องมาจากพระราชดำริ) เมื่อวันที่ 8 มกราคม 2552 เพื่อให้ราษฎรบริหารจัดการน้ำกันเองให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ทั้งนี้ จะสามารถส่งน้ำอุปโภคบริโภคช่วยเหลือราษฎรบ้านห้วยไทร หมู่ที่ 4 บ้านหนองหว้า หมู่ที่ 9 และบ้านชุมทอง หมู่ที่ 14 ตำบลชุมพล อำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง จำนวน 443 ครัวเรือน 1,371 คน ให้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
![]() |
บริเวณจุดหัวงานโครงการฝายทดน้ำน้ำตกฟ้าลั่นอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ยาว 28.00 เมตร สูง 2.00 เมตร |
![]() |
ถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 50 ลูกบาศก์เมตร |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ