โครงการ ก่อสร้างอาคารบังคับน้ำคลองโห
สถานที่ตั้ง
ตำบล แหลมโตนด อำเภอ ควนขนุน จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
อาคารบังคับน้ำคลองโห อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านคลองโห บ้านมาบเนียม ตำบลแหลมโตนด อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NPJ 184-662 แผนที่มาตราส่วน 1:50,000 ระวาง 5024IV
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
เมื่อวันที่ 18 ตุลาคม 2537 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎร ณ โรงเรียนขอนหาดประชาสรรค์ บ้านครอกแค หมู่ที่ 4 ตำบลขอนหาด อำเภอชะอวด จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้พระราชดำริเกี่ยวกับงานชลประทาน 1 โครงการ คือโครงการจัดหาน้ำช่วยเหลือราษฎรตำบลขอนหาดและตำบลแหลมโตนด อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง โครงการก่อสร้างอาคารบังคับน้ำคลองโห, ขดลอกและปรับปรุงร่องระบายน้ำจากโครงการฝายทดน้ำคลองบ้านพร้าวไปยังคลองโห
. การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2540 แล้วเสร็จ 100%
4. ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถช่วยเหลือราษฎร 2 หมู่บ้าน จำนวน 150 ครอบครัว ในการประกอบอาชีพเกษตรกรรมและยกฐานะและความเป็นอยู่ของราษฎรให้ดีขึ้น
![]() |
![]() |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ