โครงการ ฝายคลองตะโหมดอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ตะโหมด อำเภอ ตะโหมด จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายทดน้ำคลองตะโหมด อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านนาส้อง หมู่ที่ 11 ตำบลตะโหมด อำเภอตะโหมด จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NPJ 163-048 ตามแผนที่มาตราส่วน 1:50,000 ระวาง 5023 IV
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการฝาย ทดน้ำคลองตะโหมดพร้อมระบบคูส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่องค์การบริหารส่วนตำบลตะโหมด อำเภอตะโหมด จังหวัดพัทลุง ได้ขอพระราชทาน พระมหากรุณาในการก่อสร้างระบบประปาภูเขา เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 3 4 และ 12 ตำบลตะโหมด กับหมู่ที่ 1 2 และ 9 ตำบลคลองใหญ่ อำเภอตะโหมด ที่ขาดแคลนน้ำอุปโภคบริโภค และทำการเกษตร (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/5839 ลงวันที่ 13 มีนาคม พ.ศ. 2550)
ด้วยสำนักราชเลขาธิการ ได้มีหนังสือที่ รล.0005.5/7237 ลงวันที่ 27 เมษายน 2549 และสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ กร 0007.4/1074 ลงวันที่ 4 พฤษภาคม 2549 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายสถาพร ชนะสิทธิ์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลตะโหมด และนายสม อักษรพันธ์ กำนันตำบลตะโหมด อำเภอตะโหมด จังหวัดพัทลุง ได้มีหนังสือที่ พท 72701/367 ลงวันที่ 16 ธันวาคม 2547 ขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณา ขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างประปาภูเขาที่มีอยู่เดิมชำรุด เพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 3, 4, 11 และ 12 ตำบลตะโหมด และหมู่ที่ 1, 2 และ 9 ตำบลคลองใหญ่ อำเภอตะโหมด จังหวัดพัทลุง ซึ่งประสบความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำในการอุปโภค-บริโภคและทางการเกษตร
สำนักชลประทานที่ 16 ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลตะโหมดพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องและราษฎรที่ได้รับความเดือดร้อน ได้ตรวจสอบสภาพพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่าง ๆ แล้วเห็นว่ามีลู่ทางที่จะให้ ความช่วยเหลือได้ โดยการก่อสร้างฝายคลองตะโหมดพร้อมระบบคูส่งน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2551 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองตะโหมดพร้อมระบบส่งน้ำลักษณะเป็นคลองส่งน้ำดาดคอนกรีตความยาว 2,260 เมตร
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
สามารถช่วยเหลือราษฎรจำนวน 5 หมู่บ้าน ในเขตพื้นที่หมู่ที่ 4 และ 11 ตำบลตะโหมด และหมู่ที่ 1, 2 และ 9 ตำบลคลองใหญ่ อำเภอตะโหมด จังหวัดพัทลุง 470 ครัวเรือน 2,230 คน ให้สามารถทำนาในช่วงฤดูแล้งได้ จำนวน 800 ไร่ สำหรับน้ำเพื่อการอุปโภคบริโภคนั้น เทศบาลตำบลตะโหมดได้ดำเนินการก่อสร้างระบบท่อส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือราษฎรไว้แล้ว ทั้งนี้ ราษฎรได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำในนามกลุ่มผู้ใช้น้ำโครงการฝายทดน้ำคลองตะโหมดอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 12 เมษายน 2550 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำกันเองเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด
บริเวณที่จะดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคลองตะโหมด
เนื่องจากปัจจุบันฝายเดิมเกิดการชำรุด ระดับสันฝายอยู่ต่ำกว่าพื้นที่นา
และระบบส่งน้ำเดิมเป็นคูดินทำให้เกิดการรั่วซึม ส่งน้ำได้ไม่ทั่วถึง
บริเวณที่จะดำเนินการก่อสร้างคลองส่งน้ำดาดคอนกรีตรูปสี่เหลี่ยมคางหมู
ความยาวรวม 2,260 เมตร
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ