โครงการ สถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านชายคลองอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล พนางตุง อำเภอ ควนขนุน จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านชายคลองอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านชายคลอง หมู่ที่ 4 ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
เรื่องเดิม
ตามที่สำนักราชเลขาธิการได้ขอให้สำนักงาน กปร. ดำเนินการเสนอพระราชกระแสเรื่อง นายสมใจ รักษ์ดำ และนายสมควร ทองแก้ว ขอพระราชทานพระมหากรุณาให้กรมชลประทานดำเนินการจัดหาน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 4 และ 5 ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง และสำนักงาน กปร. แจ้งว่า ได้ดำเนินการสนองพระราชกระแส ซึ่งได้กำหนดแนวทางแก้ไขปัญหาโดยการก่อสร้างสถานีสูบน้ำ 2 สถานี ที่หมู่ที่ 4 บ้านชายคลอง และหมู่ที่ 5 บ้านนาลึก ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน และก่อสร้างอาคารควบคุมน้ำบริเวณปากประ ซึ่งมีความเหมาะสมที่จะดำเนินการช่วยเหลือราษฏร แต่ต้องดำเนินการศึกษาผลกระทบด้านต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องก่อน และเห็นสมควรรับไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ความละเอียดแจ้งอยู่แล้วนั้น
ได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่ายละอองธุลีพระบาทแล้ว ทรงกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการดังกล่าวไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ อนึ่ง กรมชลประทานเห็นสมควรจัดหาเครื่องวัดคุณภาพน้ำเค็มและน้ำเปรี้ยว จำนวน 2 ชุด เพื่อให้ราษฎรตรวจสอบคุณภาพก่อนดำเนินการสูบน้ำ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านชายคลอง หมู่ที่ 4 ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายสมใจ รักษ์ดำ และนายสมควร ทองแก้ว ขอพระราชทานพระมหากรุณาให้กรมชลประทานดำเนินการจัดหาน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 4 และ 5 ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง (ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/6658 ลงวันที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2548)
การดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2551 แล้วเสร็จ 100%
ผลการดำเนินงาน
ปี พ.ศ. 2550 กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านนาลึก และก่อสร้างคลองส่งน้ำ ความยาว 1,450 เมตร เพื่อช่วยเหลือราษฎรบ้านนาลึก หมู่ที่ 5 ตำบลพนางตุง สามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตร ประมาณ 1,500 ไร่
ปี พ.ศ. 2551 นั้น กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านชายคลองอันเนื่องมาจากพระราชดำริ พร้อมคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งซ้ายความยาว 370 เมตร และคลองส่งน้ำสายใหญ่ฝั่งขวา ความยาว 290 เมตร พร้อมอาคารประกอบ
ผลประโยชน์ที่จะได้รับ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่การเกษตรของราษฎรในเขตตำบลพนางตุง หมู่ที่ 4 จำนวน 1,200 ไร่ 81 ครัวเรือน ได้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี โดยในเบื้องต้น ราษฎรที่ได้รับประโยชน์จากโครงการได้มีการรวมกลุ่มกันจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำแล้ว ทั้งนี้เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำให้เกิดประโยชน์สูงสุด
บริเวณหัวงานของสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าบ้านชายคลองอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
พื้นที่การเกษตรของราษฎรในเขตตำบลพนางตุง หมู่ที่ 4 ประมาณ 1,200 ไร่
ที่ได้รับประโยชน์จากโครงการสถานีสูบน้ำบ้านชายคลองฯ
![]() |
สถานีสูบน้ำ |
0
![]() |
ระบบส่งน้ำ |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ