โครงการ ระบบส่งน้ำท่อระบายน้ำพนมวังก์อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
บ้านพนมวงก์ หมู่ 6 ตำบล พนมวังก์ อำเภอ ควนขนุน จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ระบบส่งน้ำ ทรบ.พนมวังก์ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านพนมวังก์ หมู่ 6 ตำบลพนมวังก์ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NPJ 133 – 478 ระวาง 5024 III
เรื่องเดิม
ด้วยสำนักราชเลขาธิการได้มีหนังสือที่ รล. 0005.5/4377 ลงวันที่ 13 มีนาคม 2546 แจ้งว่า นายจำเนียร ธนสุวรรณ สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบลพนมวังก์ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง ได้มีหนังสือกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างเหมืองส่งน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กและปรับปรุงท่อระบายน้ำพนมวังก์ทดแทนเหมืองดาดคอนกรีตเดิมที่ชำรุดทรุดโทรม ช่วยเหลือราษฎรหมู่ที่ 5 และ 6 ตำบลพนมวังก์
ทางกรมชลประทาน โดยเจ้าหน้าที่กลุ่มกิจกรรมพิเศษ , เจ้าหน้าที่กลุ่มพิจารณาโครงการ สชป.16, เจ้าหน้าที่โครงการชลประทานพัทลุง และเจ้าหน้าที่จากสำนักงาน กปร. ได้ร่วมกันพิจารณาสภาพภูมิประเทศประกอบแผนที่ 1 : 50,000 แล้ว เห็นว่ามีความเหมาะสมและสามารถช่วยแก้ไขปัญหาของราษฎรได้ จึงได้รายงานผลการพิจารณาโครงการ และต่อมาทางสำนักราชเลขาธิการได้มีหนังสือลงวันที่ 7 ธันวาคม 2547 แจ้งให้ทราบว่าได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างระบบส่งน้ำและปรับปรุงท่อระบายน้ำพนมวังก์ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการระบบส่งน้ำท่อระบายน้ำพนมวังก์ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายจำเนียร ธนสุวรรณ สมาชิกองค์การบริหารส่วนตำบลพนมวังก์ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาในการก่อสร้างเหมืองส่งน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก และปรับปรุงท่อระบายน้ำพนมวังก์ทดแทนเหมืองส่งน้ำดาดคอนกรีตเดิมที่ชำรุดทรุดโทรม เพื่อช่วยเหลือราษฎร์หมู่ที่ 5 และ 6 ตำบลพรมวงก์ ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005.5/18439 ลงวันที่ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2547
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานดำเนินการปรับปรุงท่อระบายน้ำพนมวังก์และก่อสร้างคลองส่งน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กรูปตัวยู (U-shape) ความยาวรวม 2,220 เมตร พร้อมทั้งขุดลอกคลองระบายน้ำ 500 เมตร นอกจากนี้ราษฎรได้รวมกลุ่มผู้ใช้น้ำแล้ว ตั้งแต่วันที่ 17 กรกฎาคม พ.ศ. 2534 เพื่อให้ราษฎรได้บริหารจัดการการใช้น้ำกันเอง โดยได้มีการประชุมกลุ่มเพื่อรับทราบและให้ข้อคิดเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการก่อสร้าง กำหนดระเบียบข้อบังคับของกลุ่ม ตลอดจนแนวทางการบริหารจัดการน้ำ
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2549 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
โครงการนี้จะทำให้ราษฎร 4 หมู่บ้าน ได้แก่ หมู่ที่ 2 5 6 และ 8 ตำบลพนมวงก์ ประชากร 460 ครัวเรือน 1,822 คน พื้นที่การเกษตร 3,300 ไร่ มีน้ำสำหรับทำนาได้ปีละ 2 ครั้ง และช่วยบรรเทาความเดือดร้อนจากปัญหาน้ำท่วมพื้นที่การเกษตรในช่วงเดือนตุลาคม – ธันวาคม ได้อีกด้วย
![]() |
บริเวณหน้าท่อระบายน้ำพนมวังก์ |
![]() |
บริเวณหน้า ทรบ.ปากคลอง LMC2 |
![]() |
![]() |
กิจกรรมขุดลอกคลองระบายน้ำ
![]() |
![]() |
กิจกรรมก่อสร้างระบบส่งน้ำ
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ