โครงการ โครงการท่อระบายน้ำบ้านในวังอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บ้านนา อำเภอ ศรีนครินทร์ จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ท่อระบายน้ำบ้านในวัง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านในวัง หมู่ที่ 6 ตำบลบ้านนา อำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง
พิกัด 47 NNJ 982-396 ระวาง 4924 II
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
ตามที่นายสมบูรณ์ ช่วยนะ ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านนา(เดิม)ได้มีหนังสือ ที่ พท.73503/201 ลงวันที่ 17 มีนาคม 2546 เรียน ท่านราชเลขาธิการสำนักพระราชวัง เพื่อขอความกรุณาท่านราชเลขาธิการนำความกราบบังคมทูลพระกรุณาขอพระราชทาน ให้กรมชลประทานดำเนินการก่อสร้างระบบประปาภูเขา เพื่อช่วยแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของราษฎรในเขตตำบลบ้านนา หมู่ที่ 3, 6 และ 8 ตำบลบ้านนา อำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง ซึ่งประสบปัญหาความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค ในช่วงฤดูแล้ง สำนักราชเลขาธิการมีหนังสือถึงอธิบดีกรมชลประทาน และสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ขอความอนุเคราะห์จัดส่งเจ้าหน้าที่ดำเนินการตรวจสอบ ความเป็นไปได้ของโครงการ เพื่อพิจารณาแนวทางที่เหมาะสมในการช่วยเหลือราษฎร ต่อมาสำนักงานคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ องค์การบริหารส่วนตำบลบ้านนา และกรมชลประทาน ได้ร่วมกันพิจารณาถึงความเหมาะสมของโครงการแล้วเห็นว่าสมควรให้ความช่วยเหลือโดยการก่อสร้างท่อระบายน้ำบ้านในวัง พร้อมระบบท่อส่งน้ำและอาคารประกอบ หมู่ที่ 6 บ้านในวัง ตำบลบ้านนา อำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง ต่อมาสำนักราชเลขาธิการได้มีหนังสือที่ รล 0005.5/8706 ลงวันที่ 23 มิถุนายน 2547 เรียนเลขาธิการคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ แจ้งว่าได้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณาทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้วทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างท่อระบายน้ำบ้านในวังพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการท่อระบายน้ำบ้านในวังไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน 2547 ตามที่นายสมบูรณ์ ช่วยนะ ประธานองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านนา กิ่งอำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง มีหนังสือขอพระราชทานพระมหากรุณาให้ทางราชการก่อสร้างประปาภูเขาเพื่อแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทาน ได้ดำเนินการก่อสร้างท่อระบายน้ำบ้านในวัง ลักษณะท่อสี่เหลี่ยม 1 แถว ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.00x2.00 เมตร ยาว 51.50 เมตร พร้อมระบบส่งน้ำความยาว 11,180 เมตร รวมทั้ง ก่อสร้างถังเก็บน้ำพร้อมถังกรองอีก 6 แห่ง
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2548 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ
ดำเนินการเสร็จทั้งโครงการจะทำให้ราษฎร 500 ครัวเรือน 2,400 คน มีน้ำสะอาดสำหรับอุปโภค-บริโภค และยังสามารถทำการเกษตรตามแนวท่อส่งน้ำประมาณ 200 ไร่ ได้อย่างเพียงพอ สำหรับการบริหารจัดการน้ำได้มีการจัดตั้งคณะกรรมการบริหารกลุ่มผู้ใช้น้ำบ้านในวังแล้ว เมื่อวันที่ 13 กันยายน 2547
บริเวณที่จะก่อสร้างท่อระบายน้ำบ้านในวัง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง
2.00 x 2.00 เมตร ยาว 51.50 เมตร
ถังเก็บน้ำพร้อมถังกรอง 6 แห่ง
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1 : 50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ