โครงการ ท่อระบายน้ำห้วยปลิง-หนองยางขมอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ชุมพล อำเภอ ศรีนครินทร์ จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการท่อระบายน้ำ (ทรบ.) ห้วยปลิง – หนองยางขม พร้อมอาคารประกอบ
อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดพัทลุง
พระราชดำริ/เรื่องเดิม/ความเป็นมา
สำนักราชเลขาธิการ ได้มีหนังสือ ที่ รล.0005/13972 ลงวันที่ 17 กันยายน 2542 และสำนักคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ได้มีหนังสือที่ นร. 1108/2132 ลงวันที่ 6 ตุลาคม 2542 ขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายวิชาญ แขกกาฬ ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 ตำบลชุมพล กิ่งอำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง ขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณให้ทางราชการสนับสนุนโครงการก่อสร้างระบบเปิด – ปิดน้ำที่บริเวณคลองเต่า และเหมืองส่งน้ำถาวร เพื่อช่วยแก้ปัญหาความเดือดร้อนจากการขาดแคลนน้ำสำหรับทำการเกษตร
สำนักชลประทานที่ 12 (ปัจจุบันสำนักชลประทานที่16) ได้ตรวจสอบพื้นที่และศึกษาข้อมูลต่าง ๆ แล้วปรากฏว่าพื้นที่ส่งน้ำของโครงการ ทรบ.ห้วยปลิง – หนองยางขม ซึ่งเป็นงานตามโครงการศูนย์บริการเกษตรกรเคลื่อนที่ก่อสร้างปี 2537 ปัจจุบันทางระบายน้ำล้นซึ่งเป็นท่อลอดถนนภายในหมู่บ้าน จำนวน 2 แห่ง ถูกน้ำกัดเซาะชำรุดเสียหายทุกปีและเห็นว่าพอมีลู่ทางช่วยเหลือได้ โดยการก่อสร้างอาคารระบายน้ำล้นให้เพียงพอต่อการระบายน้ำจำนวน 2 แห่ง แทนที่ท่อระบายน้ำเดิม พร้อมปรับปรุงระบบส่งน้ำ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการส่งน้ำ
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2546 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชนที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่นาในเขตพื้นที่นา หมู่ที่ 1 และ 5 ตำบลชุมพล กิ่งอำเภอศรีนครินทร์ จังหวัดพัทลุง จำนวนประมาณ 1,800 ไร่ ราษฎรจำนวน 300 ครัวเรือน ประชากร 1,500 คน ได้มีน้ำใช้สำหรับการทำนาตลอดฤดูกาลเพาะปลูก
![]() |
![]() |
ครงการท่อระบายน้ำ (ทรบ.) ห้วยปลิง – หนองยางขม พร้อมอาคารประกอบ
อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดพัทลุง
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1:50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ