โครงการ อ่างเก็บน้ำโคกไทรอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล คลองเฉลิม อำเภอ กงหรา จังหวัด พัทลุง
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
อ่างเก็บน้ำบ้านโคกไทร อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านโคกไทร หมู่ที่ 1 ตำบลคลองเฉลิม อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง
เรื่องเดิม
สำนักงานคณะกรรมการพิเศษ เพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ไม่มีหนังสือขอให้กรมชลประทานพิจารณากรณี นายเขียว ขุนสุด ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลคลองเฉลิม อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง ได้ของพระราชทานพรุมหากรุณาธิคุณให้ก่อสร้างฝายทดน้ำบริเวณบ้านโคกไทร หมู่ที่ 1 ตำบลคลองเฉลิม เพื่อให้ราษฎรจำนวน 130 ครัวเรือน ประชากร 1,000 คน ได้มีน้ำใช้สำหรับการเกษตร ดังรายละเอียดตามสำเนาหนังสือที่แนบ
เมื่อวันที่ 20 กรกฎาคม 2543 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับโครงการอ่างเก็บน้ำโคกไทรพร้อมระบบส่งน้ำไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่ นายเขียว ขุนสุด ประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลคลองเฉลิม อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง ขอพระราชทานพระมหากรุณาให้ทางราชการก่อสร้างฝายทดน้ำและคลองส่งน้ำ เพื่ออุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร
สำนักงานกิจกรรมพิเศษและสำนักชลประทานที่ 16 ได้ร่วมตรวจสอบพื้นที่และศึกษา ข้อมูลต่าง ๆ แล้ว เห็นว่ามีลู่ทางช่วยเหลือ โดยการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำบ้านโคกไทร พร้อมก่อสร้างระบบส่งน้ำ
วัตถุประสงค์โครงการ
เพื่อให้ราษฎรมีน้ำในการอุปโภค – บริโภค และทำการเกษตรได้ตลอดปี
สถานที่ดำเนินการ
บ้านโคกไทร หมู่ 1 ตำบลคลองเฉลิม อำเภอกงหรา จังหวัดพัทลุง
หน่วยงานที่ดำเนินการ
กรมชลประทาน กระทรวงเกษตรและสหกรณ์
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานจะได้ดำเนินการก่อสร้างอ่างฯ ทำนบดินกว้าง 6.00 เมตร ยาว 178.00 เมตร สูง 11.00 เมตร ความจุ 112,160 ลูกบาศก์เมตร Contract drain 1 แห่ง อาคารระบายน้ำล้น (Spillway) กว้าง 7 เมตร สูง 2 เมตร Box intake พร้อมอาคารประกอบจำนวน 1 แห่ง และ Contract box 1 แห่ง การเริ่มดำเนินการ โดยจะใช้เวลาดำเนินงาน 360 วัน เมื่อโครงการนี้แล้วเสร็จ จะสามารถช่วยเหลือราษฎร หมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 8 จำนวน 130 ครัวเรือน ประชากร ประมาณ 1,000 คน ให้มีน้ำใช้ได้ตลอดทั้งปี
ดำเนินการในปีงบประมาณ 2545 – 2546 แล้วเสร็จ 100%
ผลประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
สามารถส่งน้ำช่วยเหลือพื้นที่นาปีนระหว่างฝนทิ้งช่วงได้ จำนวน 500 ไร่ และส่งน้ำอุปโภค-บริโภคให้แก่ราษฎรตำบลคลองเฉลิม จำนวน 2 หมู่บ้าน คือ หมู่ที่ 1 และ 8 ราษฎรจำนวน 130 ครัวเรือน ประชากรประมาณ 1,000 คน ได้มีน้ำใช้ตลอดปี
![]() |
อ่างเก็บน้ำโคกไทร อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ก่อสร้างเสร็จ เมื่อ 16 มกราคม 2546 |
![]() |
![]() |
ระบบท่อส่งน้ำอ่างเก็บน้ำบ้านโคกไทร อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
|
แผนที่แสดงที่ตั้งโครงการ/แผนที่ 1:50,000 |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ