โครงการ จัดหาแหล่งน้ำสนับสนุนโครงการของมูลนิธิชัยพัฒนา ศูนย์รวมพรรณไม้ภูมิภาคสาขาจังหวัดพังงา
สถานที่ตั้ง
ตำบล บางวัน อำเภอ คุระบุรี จังหวัด พังงา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาแหล่งน้ำสนับสนุนโครงการมูลนิธิชัยพัฒนา
ศูนย์รวมพรรณไม้ภูมิภาค สาขาจังหวัดพังงา
บ้านคุรอด หมู่ที่ 5 ตำบลบางวัน อำเภอคุระบุรี จังหวัดพังงา
พิกัด 47 PMK 251-234 ระวาง 4625 I
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2549 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีเสด็จพระราชดำเนินไปทรงตรวจเยี่ยมโครงการของมูลนิธิชัยพัฒนา หมู่ที่ 5 ตำบลบางวัน อำเภอคุระบุรี จังหวัดพังงา ในการนี้ ได้มีพระราชกระแสกับนายสุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา นายสุวัฒน์ เทพอารักษ์ ที่ปรึกษาด้านการประสานงานโครงการฯ สำนักงาน กปร. นายเทอดศักดิ์ บุณยขจร วิศวกรใหญ่ที่ปรึกษาวิชาชีพเฉพาะด้านวางแผนและโครงการ กรมชลประทาน สรุปความว่า ให้พิจารณาจัดหาแหล่งน้ำเพื่อสนับสนุนกิจกรรมของมูลนิธิชัยพัฒนาที่ได้ดำเนินการช่วยเหลือราษฎรที่ยากจนและพัฒนาพื้นที่เพื่อทำการเกษตรรูปแบบต่างๆ รวมทั้งส่งเสริมและพัฒนาชีวิตความเป็นอยู่ของราษฎรให้ดีขึ้น
จุดประสงค์
เพื่อแก้ไขปัญหาขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค – บริโภค ประมาณ 465 ครัวเรือน และพื้นที่เกษตรกร ประมาณ 500 ไร่
การดำเนินการ
ก่อสร้าง พฤษภาคม พ.ศ.2552
แล้วเสร็จ กันยายน พ.ศ.2552
ขนาดของฝาย
สันฝายยาว 32.00 ม.
ความสูงของฝาย 2.50 ม.
ข้อมูลระบบชลประทาน
- อาคารประกอบท่อส่งน้ำ จำนวน 19 แห่ง
1.1 ตอม่อรับท่อส่งน้ำ จำนวน 1 แห่ง
1.2 อาคาร Blow off structure จำนวน 3 แห่ง
1.3 อาคาร Air Valve จำนวน 3 แห่ง
1.4 อาคารจ่ายน้ำทางเดียว จำนวน 4 แห่ง
1.5 อาคารจ่ายน้ำสองทาง จำนวน 5 แห่ง
1.6 อาคาร Gate Valve จำนวน 3 แห่ง
- ระบบท่อส่งน้ำ จำนวน 1 สาย ความยาวท่อส่งน้ำ 4,570 ม.
พื้นที่โครงการ 500 ไร่
หมายเลขแบบ สชป.15-6883-5
งบประมาณ 26,430,000.00 บาท
ผลการดำเนินงาน
ปี 2551 กรมชลประทาน ได้ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคอนกรีต เสริมเหล็ก ขนาดสันฝายสูง 2 เมตร ยาว 20 เมตร พร้อมท่อส่งน้ำ ความยาว 2,020 เมตร อีกทั้งก่อสร้างท่อระบายน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กขนาดสูง 2 เมตร กว้าง 2 เมตร ยาว 27.15 เมตร พร้อมขุดลอกบริเวณเหนือน้ำและท่อลอดถนน จำนวน 1 แห่ง และก่อสร้างคันกั้นน้ำฝั่งซ้ายขนาดหลังคันกว้าง 3 เมตร ยาว 295 เมตร และก่อสร้างคันกั้นน้ำฝั่งขวาหลังคันกว้าง 3 เมตร ยาว 50 เมตร
ประโยชน์ที่ได้รับ
ทั้งนี้ จะสามารถส่งน้ำสนับสนุนกิจกรรมโครงการของมูลนิธิชัยพัฒนาในการพัฒนาพื้นที่เพื่อการเกษตรในรูปแบบต่างๆ จำนวน 3 แปลง รวมพื้นที่ประมาณ 500 ไร่ อีกทั้งยังสามารถช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่ บ้านคุรอด หมู่ที่ 5 จำนวน 150 ครัวเรือน 540 คน ให้มีน้ำอุปโภคบริโภค และทำการเกษตรในพื้นที่ 500 ไร่ ได้ตลอดทั้งปี
บริเวณจุดก่อสร้างฝายทดน้ำคอนกรีตเสริมเหล็ก ขนาดสันฝายสูง 2 เมตร ยาว 20 เมตร
บริเวณพื้นที่โครงการ ที่มีการพัฒนาพื้นที่เพื่อการเกษตรในรูปแบบต่างๆ |
บ้านคุรอด หมู่ที่ 5 จำนวน 150 ครัวเรือน 540 คน ที่ได้รับประโยชน์จากโครงการ |
![]() |
![]() |
ภาพถ่ายด้านหน้าฝาย | ภาพถ่ายด้านหน้าฝาย |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ