โครงการ ปรับปรุงระบบประปาของโรงพยาบาลสุคิริน
สถานที่ตั้ง
อำเภอ สุคิริน จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานความช่วยเหลือการปรับปรุงระบบน้ำประปาแก่โรงพยาบาลสุคิริน ตำบลมาโมง อำเภอสุคิริน จังหวัดนราธิวาส เพื่อเพิ่มศักยภาพทางการให้บริการรักษาพยาบาล แก่ประชาชนในพื้นที่ และผู้ป่วยจากสถานการณ์ความไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้
ผลการดำเนินงาน
ปี 2554 กรมชลประทานดำเนินการซ่อมแซมและปรับปรุงระบบประปาของโรงพยาบาลสุคิริน ได้แก่ ระบบท่อส่งน้ำบริเวณอาคารภายในโรงสูบน้ำและติดตั้งระบบผลิตน้ำประปา จำนวน 1 แห่ง รวมทั้งก่อสร้างถังเก็บน้ำขนาดความจุ 300 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 1 แห่ง
ประโยชน์ที่ได้รับ
จะสามารถแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำสะอาด สำหรับการอุปโภค บริโภค ของโรงพยาบาลสุคิริน ตำบลมาโมง อำเภอสุคิริน จังหวัดนราธิวาส จำนวน 109 คน และผู้ป่วยนอกที่เข้ามาใช้บริการเฉลี่ย 247 คน/วัน และผู้ป่วยในเฉลี่ย 18 เตียง/วัน ให้มีน้ำใช้อย่างเพียงพอตลอดทั้งปี
อาคารโรงผลิตน้ำประปา ภายในโรงพยาบาลสุคิริน
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ