โครงการ เพิ่มประสิทธิภาพชลประทานเพื่อการทำนาบ้านชุมบก
สถานที่ตั้ง
ตำบล เกาะสะท้อน อำเภอ ตากใบ จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
พระราชดำริ
เมื่อวันที่ 24 กันยายน พ.ศ. 2551 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้เสด็จพระราชดำเนินไปทอดพระเนตรพื้นที่ขยายผลการทำนาปรัง บ้านปูยู ตำบลเกาะสะท้อน อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส ในการนี้ ได้พระราชทานพระราชดำริ สรุปความว่า ให้กรมชลประทานพิจารณาแก้ไขปัญหาน้ำท่วมพื้นที่การเกษตรและก่อสร้างระบบชลประทานเพื่อการทำนาให้แก่ราษฎรในเขตพื้นที่ตำบลเกาะสะท้อนและตำบลโฆษิต อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส ตามที่นางสาวอัจฉรา เล่าเลิศ ราษฎรบ้านเกาะสะท้อน หมู่ที่ 2 ตำบลเกาะสะท้อน อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส ได้ขอพระราชทานความช่วยเหลือ
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้พิจารณาแนวทางเพิ่มประสิทธิภาพระบบชลประทานเพื่อการทำนาในส่วนของพื้นที่บ้านชุมบก หมู่ที่ 9 ตำบลเกาะสะท้อน อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส เนื่องจากปัจจุบันยังไม่มีระบบส่งน้ำ โดยกรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างคลองส่งน้ำขนาด 0.80 เมตร สูง 0.90 เมตร และคันคลองความยาวประมาณ 880.00 เมตร พร้อมอาคารประกอบ ซึ่งราษฎรในพื้นที่ดังกล่าวได้รวมกลุ่มกันเพื่อประกอบอาชีพการทำนาอย่างเข้มแข็งตามแนวพระราชดำริสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี
ประโยชน์ของโครงการ
สามารถช่วยเหลือราษฎรให้สามารถประกอบอาชีพการเกษตรได้อย่างเต็มศักยภาพคือสามารถปลูกข้าวได้ปีละ 2 ครั้ง ทั้งในฤดูทำนา และนอกฤดูทำนา พื้นที่ 400 ไร่ นอกจากนี้ ยังเป็นการสนับสนุนด้านความมั่นคงในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ในการเสริมสร้างขวัญและกำลังใจให้กับราษฎรในพื้นที่ที่อยู่ท่ามกลางสถานการณ์ความไม่สงบให้ได้รับความสะดวกสบายเพิ่มมากขึ้น
|
พื้นที่นาของราษฎรบ้านชุมบก จำนวน 400 ไร่ ที่จะได้รับประโยชน์ |
![](http://km.rdpb.go.th/Content/uploads/images/Project/%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%AA/8068_2).png)
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ