โครงการ ท่อระบายน้ำบ้านน้ำขาว 2
สถานที่ตั้ง
ตำบล กายูคละ อำเภอ แว้ง จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 23 ตุลาคม 2547 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้นายพลากร สุวรรณรัฐ องคมนตรี เป็นผู้แทนพระองค์ไปเยี่ยมราษฎรบ้านน้ำขาว หมู่ที่ 3 ตำบลกายูคละ อำเภอแว้ง จังหวัดนราธิวาส ในการนี้ นายวิวัฒน์ ว่องไว ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 3 ได้ขอพระราชทานความช่วยเหลือในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมที่ทำกิน การขาดน้ำอุปโภค – บริโภค ปรับปรุงถนนสัญจร และขยายเขตโทรศัพท์ ในการนี้ นายพลากร สุวรรณรัฐ ได้มอบหมายให้กรมชลประทานพิจารณาหาแนวทางในการให้ความช่วยเหลือราษฎรในการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมต่อไป
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างท่อระบายน้ำบ้านน้ำขาว เป็นลักษณะท่อสี่เหลี่ยมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.00x2.00 เมตร พร้อมอาคารประกอบ
โครงการนี้จะสามารถควบคุมปริมาณน้ำไม่ให้ไหลลงสู่พื้นที่เพาะปลูกของราษฎรจำนวน 2 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านน้ำขาว หมู่ที่ 3 และบ้านศาลาอูมา หมู่ที่ 9 ตำบลกายูคละ อำเภอแว้ง จังหวัดนราธิวาส พื้นที่ทำการเกษตร ประมาณ 1,500 ไร่ นอกจากนี้ ในช่วงฤดูแล้งยังสามารถเก็บน้ำไว้สำหรับใช้เพื่อการเกษตรได้อีกด้วย สำหรับกลุ่มผู้ใช้น้ำอยู่ระหว่างดำเนินการจัดตั้ง
บริเวณก่อสร้างท่อระบายน้ำและเก็บกักน้ำบ้านน้ำขาว พิกัด 47N RG 226-632 หมู่ที่ 3 ตำบลกายูคละ อำเภอแว้ง จังหวัดนราธิวาส |
|||
|
|||
|
|||
|
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ