โครงการ โครงการฝายภูเขาทอง
สถานที่ตั้ง
ตำบล ภูเขาทอง อำเภอ สุคิริน จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายภูเขาทอง อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านภูเขาทอง หมู่ที่ 2 ตำบลภูเขาทอง อำเภอสุคิริน จังหวัดนราธิวาส
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 26 กันยายน 2520 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้เสด็จเยี่ยมราษฎรในพื้นที่อำเภอแว้ง
จังหวัดนราธิวาส ได้มีพระราชดำรัสกับผู้ปกครองนิคมพัฒนาภาคใต้ อำเภอแว้ง และอธิบดีกรมชลประทานให้หาทางทำแปลงตัวอย่าง ทำการทดลองปลูกข้าว (ข้าวหมาด) พื้นที่ราบตามริมคลองโต๊ะโม๊ะ ซึ่งส่วนมากเป็นพื้นที่ลาดตามคลองโต๊ะโม๊ะ เพื่อให้สมาชิกใช้เป็นที่ปลูกข้าว เพราะมีพื้นที่ราบทำนาน้อย โดยจัดทำพื้นที่เป็น Terrace พร้อมทั้งจัดทำระบบส่งน้ำและระบายน้ำตาม Terrace ด้วย สำหรับระบบส่งน้ำให้กับแปลงข้าวตาม Terrace ให้พิจารณาสร้างฝายเก็บน้ำเล็ก ๆ ทางบริเวณต้นน้ำสาขาคลองโต๊ะโม๊ะ แล้วชักน้ำมาตามท่อคอนกรีตและท่อไม้ไผ่ หากการปลูกข้าวตาม Terrace นี้ได้ผล จะสามารถขยายพื้นที่ปลูกข้าวตาม Terrace ริมฝั่งคลองโต๊ะโม๊ะและแม่น้ำสายบุรีให้กับสมาชิกของนิคมเป็นจำนวนมาก และสามารถเพิ่มผลผลิตจากไร่ละ 15 ถัง เป็น 30 ถังต่อไร่ กรมชลประทานได้สนองพระราชดำริก่อสร้างฝายภูเขาทองในปี 2522 และเพื่อให้ระบบส่งน้ำได้ผลสมบูรณ์ยิ่งขึ้นในปี 2523 จึงได้ก่อสร้างสระเก็บน้ำแล้วส่งน้ำต่อจากสระเก็บน้ำไปยังพื้นที่เพาะปลูก และให้สมาชิกนิคมพัฒนาขุด คูส่งน้ำเอง
ต่อมาเมื่อวันที่ 16 กันยายน 2537 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎร ณ บริเวณวัดโต๊ะโมะ ตำบลภูเขาทอง อำเภอสุคิริน จังหวัดนราธิวาส นายสวน อัตตะสาระ ได้ร้องขอให้กรมชลประทานพิจารณาจัดหาน้ำสำหรับการอุปโภค-บริโภค เพื่อช่วยเหลือราษฎรสองฝั่งคลองลำธารทองและคลองไอร์ปาโจ ซึ่งได้รับความเดือดร้อนเนื่องจากตะกอนและน้ำเสียที่ระบายออกจากเหมืองทองคำ โดยให้ก่อสร้างฝายลำธารทองแล้วพิจารณาปรับปรุงระบบส่งน้ำและปรับปรุงฝายภูเขาทอง 1,2 เพิ่มเติมด้วย เพื่อช่วยเหลือราษฎรในบริเวณที่แนวท่อส่งน้ำของฝายลำธารทองส่งไม่ถึง กรมชลประทานโดยสำนักชลประทานที่ 12 ได้ปรับปรุงฝายภูเขาทอง 1,2 เพื่อสนองพระราชดำริจนแล้วเสร็จ ในปีงบประมาณ 2538
และในเดือนตุลาคม 2538 ราษฎรบ้านทรายทอง ประมาณ 60 ครัวเรือน นำความกราบบังคมทูลขอพระราชทานพระกรุณาธิคุณสมเด็จพระบรมราชินีนาถ ณ บริเวณวัดโต๊ะโมะหมู่ที่ 3 ต.ภูเขาทอง อ.สุคิริน
จ.นราธิวาส ให้ทางราชการพิจารณาวางท่อส่งน้ำเพิ่มเติมจากท่อ ส่งน้ำของฝายภูเขาทอง 1, 2 ในบริเวณพื้นที่ฝั่งขวาของคลองภูเขาทองจากบ้านภูเขาทองไปยังบ้านทรายทอง เพื่อช่วยการแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภคของราษฎร หมู่บ้านดังกล่าว กรมชลประทานได้ปรับปรุงฝายภูเขาทอง 1, 2 เพื่อสนองพระราชดำริจนแล้วเสร็จ ในปีงบประมาณ 2539
วัตถุประสงค์ของโครงการ
- สามารถส่งน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค 4 หมู่บ้าน 268 ครอบครัว
- สามารถส่งน้ำเพื่อการเกษตรในฤดู 150 ไร่
การใช้ประโยชน์จากโครงการในปัจจุบัน
- ทำการเกษตร (นาข้าว )
- ทำไร่นาสวนผสม
- ใช้เป็นแหล่งประมงประจำหมู่บ้าน
ลักษณะโครงการ
ข้อมูลอุทกวิทยา
- พื้นที่รับน้ำเหนือฝายทดน้ำ 4.5 ตารางกิโลเมตร
ก่อสร้างปี 2529 งบประมาณ 1,512,920.- บาท
ปี 2522 - 2523 ฝายหินก่อ จำนวน 2 แห่ง คือ
- แห่งที่1 (แยกขวา) ฝายหินก่อ สูง 1.00 เมตร สันฝายยาว 15.00 เมตร จำนวน 1 แห่ง บ่อดักทราย ขนาด 5.50 x 5.50 เมตร ลึก 2.00 เมตร จำนวน 1 แห่ง
- แห่งที่ 2 (แยกซ้าย) ฝายหินก่อ สูง 1.00 เมตร สันฝายยาว 13.00 เมตร จำนวน 1 แห่ง บ่อดักทราย ขนาด 5.50 x 5.50 เมตร ลึก 2.00 เมตร จำนวน 1 แห่ง
ก่อสร้างระบบส่งน้ำ 2 แห่ง คือ
- แห่งที่ 1 (แยกขวา)
ขุดสระเก็บน้ำ ขนาดความจุ 300 ลูกบาศก์เมตร
วางท่อส่งน้ำ ขนาด Æ 8” ความยาว 320 เมตร
- แห่งที่ 2 (แยกซ้าย)
ขุดสระเก็บน้ำ ขนาดความจุ 300 ลบ.ม.
Asbestos Cement ขนาด Æ 8 นิ้ว ความยาว 320 เมตร
ปี 2538 ปรับปรุงฝายและระบบส่งน้ำ
- เสริมสันฝายภูเขาทอง 1,2 สูงขึ้นอีก 0.50 เมตร ทั้ง 2 แห่ง
- ระบบส่งน้ำท่อ HDPE ขนาด Æ 0.160 เมตร ยาว 7,305 เมตร
- ระบบส่งน้ำท่อ HDPE ขนาด Æ 0.125 เมตร และ ท่อ HDPE ขนาด Æ 0.110 เมตร ยาว 2,600 เมตร
- ถังกรอง -ถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 10 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 4 แห่ง
ปี 2539 ปรับปรุงระบบส่งน้ำเพิ่มเติม
- ท่อส่งน้ำ HDPE ชั้น 6.3 ขนาด 1 - Æ 160 มิลลิเมตร ยาว 4,000 เมตร
- ถังกรอง -ถังเก็บน้ำ ขนาดความจุ 10 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 5 แห่ง
การบริหารจัดการน้ำ
ได้ดำเนินการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2538
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ