โครงการ ฝายบ้านปะออ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บาตง อำเภอ รือเสาะ จังหวัด นราธิวาส
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายทดน้ำปะออ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
บ้านปะออ หมู่ที่ 5 ตำบลบาตง อำเภอรือเสาะ จังหวัดนราธิวาส
เรื่องเดิม
เนื่องด้วยวันที่ 25 กันยายน 2522 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้พระราชทานพระราชดำริให้กรมชลประทานวางโครงการและก่อสร้างอ่างเก็บน้ำปะออ หมู่ที่ 5 ตำบลบาตง อำเภอรือเสาะ จังหวัดนราธิวาส แต่มีปัญหาเรื่องที่ดินทำการก่อสร้าง เนื่องจากต้องใช้พื้นที่มาก จึงได้ชะลอโครงการฯไว้ ต่อมาเมื่อวันที่ 3 มิถุนายน 2540 ราษฎรบ้านปะออและบ้านใกล้เคียง ได้ร้องขอโครงการฯผ่านโครงการชลประทานนราธิวาส ให้ก่อสร้างระบบประปาน้ำตกภูเขา พร้อมระบบท่อส่งน้ำ เพื่อช่วยเหลือการอุปโภค - บริโภคของราษฎรหมู่บ้านปะออและบ้านใกล้เคียง
วัตถุประสงค์ของโครงการ
- จัดหาน้ำให้กับราษฎร หมู่บ้านปะออและหมู่บ้านใกล้เคียง ตำบลบาตง อำเภอรือเสาะ
จังหวัดนราธิวาส ให้มีน้ำใช้เพื่อการอุปโภค - บริโภคได้ตลอดทั้งปี
การใช้ประโยชน์จากโครงการในปัจจุบัน
- สามารถส่งน้ำเพื่อการเกษตรของราษฎรหมู่บ้านปะออและบ้านใกล้เคียง ตำบลบาตง อำเภอรือเสาะ จังหวัดนราธิวาส ให้มีน้ำใช้เพื่อการอุปโภค - บริโภค 5 หมู่บ้าน 685 ครัวเรือน ประชากร 3,150 คน
ลักษณะโครงการ
- ข้อมูลอุทกวิทยา
- พื้นที่รับน้ำเหนือฝาย 2.0 ตารางกิโลเมตร
- ในปีงบประมาณ 2541 งบประมาณ 28,350,000.- บาท
- ฝายคอนกรีตเสริมเหล็กขนาดสูง 2.00 เมตร สันฝายยาว 16.50 เมตร จำนวน 1 แห่ง
- ท่อส่งน้ำเป็นท่อ PVC จำนวน 6 สาย ขนาด Ø 0.20 , 0.15 และ 0.10 เมตร รวมความยาว 13,420 เมตร
- ถังเก็บน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กรูปสี่เหลี่ยม ขนาดความจุ 1,600 ลูกบาศก์เมตร
- ถังกรองน้ำ-เก็บน้ำ ขนาดความจุ 10 ลูกบาศก์เมตร จำนวน 16 แห่ง
การบริหารจัดการน้ำ
ได้ดำเนินการประชุมจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำ เพื่อให้ราษฎรมีส่วนร่วมในการบริหารจัดการน้ำ พร้อมชี้แจงยกตัวอย่างกฎระเบียบการใช้น้ำแล้ว เมื่อวันที่ 25 มิถุนายน 2542
![]() |
โครงการฝายทดน้ำปะออ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ บ้านปะออ หมู่ที่ 5 ตำบลบาตง อำเภอรือเสาะ จังหวัดนราธิวาส |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ