โครงการ อนุรักษ์พันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารีอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สถานีทดลองข้าวจังหวัดกระบี่
สถานที่ตั้ง
สถานีทดลองข้าวกระบี่ อำเภอ เหนือคลอง จังหวัด กระบี่
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 21 เมษายน 2543 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชดำริ “ให้ดำเนินการขยายพันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารี เพื่อเพิ่มจำนวนและนำไปปลูกคืนสู่ป่าในพื้นที่ที่เหมาะสมต่อไป” เนื่องจากทรงเห็นว่ามีการบุกรุกทำลายป่าของราษฎรมากขึ้นทำให้กล้วยไม้พันธุ์อื่น ๆ รวมทั้งกล้วยไม้รองเท้านารีที่อาศัยสภาพธรรมชาติที่สมบูรณ์และเหมาะสมไม่มีโอกาสขยายพันธุ์ต่อไปได้ และจากการลักลอบเก็บกล้วยไม้รองเท้านารีออกมาจำหน่ายของราษฎร ทำให้มีโอกาสที่จะสูญพันธุ์ได้ง่ายขึ้น
วัตถุประสงค์โครงการ
- เพื่อต้องการอนุรักษ์พันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารี ที่มีอยู่ในสภาพธรรมชาติในจังหวัดกระบี่ไม่ให้สูญพันธุ์
- เพื่อเป็นการส่งเสริมเผยแพร่ปลูกจิตสำนึกให้ประชาชนทั่วไปและนักท่องเที่ยวทั่วไปที่สนใจและเกิดความรู้สึกหวงแหนกล้วยไม้รองเท้านารีของจังหวัดกระบี่
- เมื่อขยายพันธุ์ได้มาก ก็จะไปปลูกคืนสู่ป่าบริเวณแหลมหางนาค และบริเวณอุทยานแห่งชาตินพรัตน์ธารา หมู่เกาะพีพี และที่อื่น ๆ ของจังหวัดกระีบี่
- เพื่อเป็นการอนุบาลกล้วยไม้พันธุ์ต่าง ๆ ที่ได้จากการจับกุมมิให้สูญพันธุ์
ผลการดำเนินงานสนองพระราชดำริ
ดำเนินการดูแลรักษาและขยายพันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารี เพื่อเพิ่มจำนวนโดยวิธีแยกหน่อและเพาะเมล็ด จำนวน 4 พันธุ์ คือ พันธุ์เหลืองกระบี่ พันธุ์เหลืองตรัง เหลืองพังงา พันธุ์ขาวสตูล พันธุ์คางกบใต้ และจัดทำโรงเรือนสำหรับใช้เป็นแปลงเพาะและขยายพันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารี ทั้งนี้ จะทำให้มีจำนวนกล้วยไม้รองเท้านารีเพิ่มมากขึ้น เพื่อจะได้นำไปปลูกในพื้นที่ป่าต่อไป และยังเป็นแหล่งให้ความรู้แก่ผู้ที่สนใจทั่วไปได้เข้ามาศึกษาหาความรู้ได้อีกด้วย
แปลงเพาะเลี้ยงและขยายพันธุ์กล้วยไม้รองเท้านารีเพื่อเพิ่มจำนวน
แล้วนำกลับไปคืนสู่ป่าในพื้นที่ที่เหมาะสมต่อไป
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม