โครงการ ฝายห้วยน้ำแก้วพร้อมระบบส่งน้ำ
สถานที่ตั้ง
ตำบล หน้าเขา อำเภอ เขาพนม จังหวัด กระบี่
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 24 เมษายน 2543 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎรบ้านบางสร้าง หมู่ที่ 2 ตำบลหน้าเขา อำเภอเขาพนม จังหวัดกระบี่ ได้มีพระราชดำริกับนายวิศาล ไมตรียืนยง วิศวกรใหญ่ฯ กรมชลประทาน ให้พิจารณาหาทางช่วยเหลือราษฎรตำบลหน้าเขาและตำบลข้างเคียงที่เดือดร้อนเกี่ยวกับน้ำเพื่อการอุปโภค – บริโภค เนื่องจากระบบประปาภูเขาที่มีอยู่ชำรุด ทำให้น้ำในการอุปโภค – บริโภคไม่เพียงพอ ตามที่นายสุนันท์ สังข์รอด กำนันตำบลหน้าเขาและพวก ได้ทูลเกล้าฯ ถวายฎีกาขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณ
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทาน ดำเนินการก่อสร้างฝายทดน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กขนาดสันฝายสูง 2.5 เมตร ยาว 18.00 เมตร พร้อมระบบท่อส่งน้ำ ความยาว 5,380 เมตร
ทั้งนี้ สามารถช่วยเหลือราษฎรได้ 3 หมู่บ้าน คือ หมู่ที่ 3 4 และ 6 ตำบลหน้าเขา อำเภอเขาพนม จังหวัดกระบี่ 640 ครัวเรือน 3,190 คน ให้มีน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตร 500 ไร่ ตลอดทั้งปี ปัจจุบันได้มีการจัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 18 กันยายน 2546 ชื่อกลุ่มบริหารการใช้น้ำกลุ่มห้วยน้ำแก้วร่วมใจ มีสมาชิกจำนวน 130 ราย
ฝายทดน้ำคอนกรีตเสริมเหล็กขนาดสันฝายสูง 2.5 เมตร ยาว 18.00 เมตร
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ