โครงการ อาสาสมัครพิทักษ์ป่าอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
จังหวัด กาฬสินธุ์
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝึกอบรมราษฎรอาสาสมัครพิทักษ์ป่า
จังหวัดร้อยเอ็ด จังหวัดกาฬสินธุ์ จังหวัดมุกดาหาร
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 22 ธันวาคม 2542 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชดำริเห็นชอบกับแนวความคิดในการรักษาป่าไม้ในบริเวณป่าถ้ำผาน้ำทิพย์ โดยการฝึกอบรมราษฎรอาสาสมัครพิทักษ์ป่า ซึ่งมีอยู่ 44 หมู่บ้าน เพื่อช่วยกันดูแลรักษาป่า
ผลการดำเนินงาน ปี 2543
กองทัพภาคที่ 2 กองทัพบก ดำเนินการฝึกอบรมราษฎรที่อยู่ในพื้นที่รอบป่าถ้ำผาน้ำทิพย์ ในเขตจังหวัดร้อยเอ็ด จังหวัดกาฬสินธุ์ จังหวัดมุกดาหาร เพื่อให้ราษฎรเห็นความสำคัญของป่าไม้
ประโยชน์ของโครงการ
ราษฎร จำนวน 44 หมู่บ้าน 5,039 ครัวเรือน มีความสามารถในการพัฒนาตนเองและชุมชน ตลอดจนมีความสามัคคี ร่วมแรงร่วมใจในการช่วยดูแลรักษาป่า
การฝึกอบรม “ราษฎรอาสาสมัครพิทักษ์ป่า” ให้รู้คุณค่าของป่าไม้และเกิดความรัก หวงแหน ร่วมกันอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้ของชุมชน
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม