โครงการ สูบน้ำด้วยไฟฟ้า
สถานที่ตั้ง
อำเภอ คอนสาร จังหวัด ชัยภูมิ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสูบน้ำด้วยไฟฟ้า
จังหวัดชัยภูมิ
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 30 เมษายน 2543 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ รับโครงการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้า จำนวน 3 สถานี ใน อำเภอคอนสาร จังหวัดชัยภูมิ ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อจัดหาน้ำช่วยเหลือและบรรเทาปัญหาความเดือดร้อนของราษฎรที่ขาดแคลนน้ำใช้ในการเกษตรกรรม
ผลการดำเนินงาน ปี 2544
กรมพัฒนาและส่งเสริมพลังงาน กระทรวงวิทยาศาสตร์เทคโนโลยีและสิ่งแวดล้อม จะดำเนินการก่อสร้างสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้า จำนวน 3 สถานี ใน 3 หมู่บ้าน คือ บ้านโสกมะตูม บ้านนาบัว และบ้านโนนเตาไห พร้อมระบบส่งน้ำเข้าพื้นที่การเกษตรของราษฎร
ประโยชน์ของโครงการ
สามารถช่วยเหลือพื้นที่เกษตรกรรมของราษฎรบ้านโสกมะตูม บ้านโนนเตาไห ตำบลโนนคูณ และบ้านนาบัว ตำบลดงบัง ให้มีน้ำใช้เพื่อการเกษตรและอุปโภค-บริโภคได้อย่างเพียงพอตลอดปี และสนับสนุนพื้นที่การเกษตรได้ประมาณ 10,551 ไร่
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ