โครงการ จัดหาแหล่งน้ำช่วยเหลือหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง
สถานที่ตั้ง
ตำบล บ้านแก้ง อำเภอ นาแก จังหวัด นครพนม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาแหล่งน้ำช่วยเหลือหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง
อำเภอนาแก จังหวัดนครพนม
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ ๑๒ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๔๖ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎร บ้านนาอุดม หมู่ที่ ๘ ตำบลมหาชัย อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม ในการนี้ได้พระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาเลือกพื้นที่ที่เหมาะสมจัดทำโครงการฟาร์มตัวอย่างและหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียงในบริเวณใกล้เคียง
ผลการดำเนินงานปี 2548
กรมชลประทานจะได้ทำการขุดลอกห้วยก้านเหลือง ขนาดกว้าง ๑๐ เมตร ยาว ๑,๓๖๐ เมตร ลึก ๔.๕ เมตร ความจุ ๖๐,๐๐๐ ลูกบาศก์เมตร และระบบสูบน้ำพร้อมปรับปรุงเสริมสันฝายห้วยก้านเหลือง ๑ แห่ง
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรที่อาศัยอยู่ในพื้นที่โครงการฯ ๓๐ ครัวเรือน ๖๐ คน และราษฎรบ้านทางหลวง หมู่ที่ ๘ ตำบลบ้านแก้ง อำเภอนาแก จังหวัดนครพนม ๙๕ ครัวเรือน ๕๖๓ คน มีน้ำใช้ทำการเกษตรและอุปโภค-บริโภคได้อย่างเพียงพอ ตลอดจนมีอาชีพเสริมเป็นการเพิ่มรายได้แก่ราษฎรให้สามารถพึ่งตนเองได้อย่างยั่งยืน พร้อมกันนี้ได้จัดตั้งกลุ่มผู้ใช้น้ำเพื่อให้การบริหารจัดการน้ำอย่างมีประสิทธิภาพต่อไป
![]() |
![]() |
จัดหาแหล่งน้ำช่วยเหลือหมู่บ้านเศรษฐกิจพอเพียง สภาพจุดก่อสร้างระบบสูบน้ำ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ