โครงการ ฝายบ้านโคกสูง
สถานที่ตั้ง
ตำบล โคกสูง อำเภอ ปลาปาก จังหวัด นครพนม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายน้ำล้นบ้านโคกสูง
จังหวัดนครพนม
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 7 พฤศจิกายน 2544 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้มีพระราชเสาวนีย์ให้ กรมชลประทานพิจารณาจัดหาแหล่งน้ำตามความเหมาะสม ตามที่ นายจรูญ จันทะแสน กำนันตำบลโคกสูง และนายสิน มีรัตน์คำ ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 6 ได้กราบบังคมทูลขอพระราชทานให้ก่อสร้างฝายเก็บกักน้ำในลำห้วยสีทนแทนฝายเดิมที่ชำรุด จำนวน 2 แห่ง บริเวณบ้านฮ่องโจดและบ้านโคกสูงเพื่อกักเก็บน้ำให้ราษฎรสองฝั่งลำห้วยสูบนน้ำไปใช้ทำการเกษตร
ผลการดำเนินงาน ปี 2546
กรมชลประทานได้ดำเนินการก่อสร้างฝายน้ำล้นบ้านโคกสูง ขนาดสันฝายสูง 2.50 เมตร กว้าง 34 เมตร แล้วเสร็จ สำหรับงานดินขุดลอกลำห้วย
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรในเขตพื้นที่โครงการและหมู่บ้านใกล้เคียง 4 หมู่บ้าน ตำบลโคกสูง อำเภอปลาปาก จังหวัดนครพนม จำนวน 494 ครัวเรือน 2,005 คน ตลอดจนสามารถส่งน้ำให้ครอบคลุมพื้นที่การเกษตร 1,000 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ