โครงการ อ่างเก็บน้ำห้วยอ้วน
สถานที่ตั้ง
ตำบล หาดแพง อำเภอ ศรีสงคราม จังหวัด นครพนม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการอ่างเก็บน้ำห้วยอ้วน
จังหวัดนครพนม
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2542 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินพร้อมด้วย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงเยี่ยมราษฎร ณ โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านหาดแพง หมู่ที่ 5 ตำบลหาดแพง อำเภอศรีสงคาม จังหวัดนครพนม ได้มีพระราชดำริให้ กรมชลประทานพิจารณาจัดหาแหล่งน้ำเพื่อทำการเกษตร ตามที่ ราษฎรกราบบังคมทูลฯ ขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณ
ผลการดำเนินงาน ปี 2545
กรมชลประทานดำเนินการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยอ้วน โดยก่อสร้างทำนบดินพร้อมอาคารระบายน้ำล้น และก่อสร้างท่อส่งน้ำ ซึ่งสามารถกักเก็บน้ำได้ 5,222,000 ลูกบาศก์เมตร
ประโยชน์ของโครงการ
เมื่อโครงการก่อสร้างแล้วเสร็จ ก่อให้เกิดประโยชน์แก่ราษฎรบ้านอ้วน หมู่ที่ 4 และหมู่ที่ 7 ตำบลหาดแพง อำเภอศรีสงคราม จังหวัดนครพนม จำนวน 191 ครัวเรือน 1,093 คน และพื้นที่การเกษตร 1,000 ไร่
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ