โครงการ ส่งเสริมการเลี้ยงไก่พื้นเมือง
สถานที่ตั้ง
ตำบล บึงงาม อำเภอ หนองพอก จังหวัด ร้อยเอ็ด
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการส่งเสริมการเลี้ยงไก่พื้นเมือง
จังหวัดร้อยเอ็ด
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 27 พฤศจิกายน 2543 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้เสด็จฯ เยี่ยมราษฎร ณ พระมหาเจดีย์ชัยมงคล หมู่บ้านโคกกลาง ตำบลผาน้ำทิพย์ อำเภอหนองพอก จังหวัดร้อยเอ็ด ทรงมีพระราชดำริให้หน่วยราชการที่เกี่ยวข้องพิจารณาส่งเสริมอาชีพการเลี้ยงไก่พื้นเมืองให้แก่ราษฎร ตำบลบึงงาม และบริเวณใกล้เคียง ในเขตพื้นที่อำเภอหนองพอก จังหวัดร้อยเอ็ด
ผลการดำเนินงาน ปี 2544
กรมปศุสัตว์ ดำเนินการฝึกอบรมและส่งเสริมราษฎรให้เลี้ยงไก่พื้นเมือง พร้อมทั้งสนับสนุนพันธุ์สัตว์ อาหาร อุปกรณ์ และเวชภัณฑ์สัตว์ปีก
ประโยชน์ของโครงการ
สามารถช่วยเหลือราษฎรบ้านแข้ดง และบ้านแข้พัฒนา ตำบลบึงงาม อำเภอหนองพอก จังหวัดร้อยเอ็ด ให้มีอาชีพเสริมอันเป็นการเพิ่มรายได้แก่ราษฎรประมาณ 3,000 บาทต่อครัวเรือน เพื่อยกระดับรายได้และคุณภาพชีวิตของราษฎรให้ดีขึ้น
![]() |
![]() |
เกษตรกรเข้ารับการฝึกอบรมความรู้ด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมือง จำนวน 110 ราย มอมพันธุ์ไก่พื้นเมืองอายุ 2 เดือน ให้เกษตรกรรายละ 10 ตัว รวมทั้งสิ้น
จำนวน 1,100 ตัว พร้อมมอบอาหารไก่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการเกษตร