โครงการ การจัดหาน้ำและไฟฟ้าเพื่อการเกษตร
สถานที่ตั้ง
ตำบล เขิน อำเภอ น้ำเกลี้ยง จังหวัด ศรีสะเกษ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาน้ำและไฟฟ้าเพื่อการเกษตร
จังหวัดศรีสะเกษ
เรื่องเดิม
สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมราษฎรบริเวณโครงการศูนย์ศิลปาชีพอีสานใต้ จังหวัดสุรินทร์ เมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2541 ในการนี้ ราษฎรตำบลเขิน อำเภอน้ำเกลี้ยง จังหวัดศรีสะเกษ ได้ขอพระราชทานโครงการไฟฟ้าเพื่อการเกษตรและโครงการน้ำเพื่อการเกษตร และต่อมาจึงมีพระราชดำริให้รับโครงการดังกล่าวไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ผลการดำเนินงาน ปี 2543
จังหวัดศรีสะเกษ ประสานงานกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ดำเนินงานตามแผนงานต่อกิจกรรม โดยขุดสระน้ำขนาดความจุ 3,108 ลูกบาศก์เมตร พร้อมกับสนับสนุนปัจจัยการผลิตได้แก่ เป็ด ไก่ พันธุ์พืช พันธุ์ปลา และขยายเขตไฟฟ้าเพื่อการเกษตร ให้แก่เกษตรกรที่ร่วมโครงการ
ประโยชน์ของโครงการ
ราษฎรในตำบลเขิน อำเภอน้ำเกลี้ยง จังหวัดศรีสะเกษ มีแหล่งน้ำไว้ใช้ประโยชน์เพื่อการเกษตร การเลี้ยงสัตว์ การประมง และสามารถใช้ไฟฟ้าสูบน้ำเพื่อการเกษตร ทำให้ทำนาได้ผลผลิตมากขึ้น และมีรายได้เพิ่มมากขึ้น
![]() |
![]() |
พื้นที่ขุดสระน้ำ และพื้นที่ประโยชน์ที่จะจัดทำแปลงปลูกข้าว ปลูกไม้ผล และปลูกพืชผักสวนครัว
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ