โครงการ พัฒนาพื้นที่กิ่งอำเภอศิลาลาด
สถานที่ตั้ง
ตำบล หนองบัวดง อำเภอ ศิลาลาด จังหวัด ศรีสะเกษ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาพื้นที่กิ่งอำเภอศิลาลาด
จังหวัดศรีสะเกษ
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2543 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ พร้อมด้วย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎร ณ โรงเรียนศิลาลาด บ้านสงยาง ตำบลกุง กิ่งอำเภอศิลาลาด จังหวัดศรีสะเกษ
ในการนี้ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จพระราชดำเนินทอดพระเนตรสภาพหนองเม็ก และหนองบัวดง บ้านหนองบัวดง ตำบลหนองบัวดง กิ่งอำเภอศิลาลาด และทรงมีพระราชดำริให้หน่วยราชการที่เกี่ยวข้องร่วมกันพิจารณาขุดลอกหนองเม็ก และหนองบัวดง เพื่อช่วยเหลือราษฎรให้มีแหล่งน้ำในการอุปโภค-บริโภคปลูกพืชผักสวนครัวและการเลี้ยงปลาได้ตลอดปี
ผลการดำเนินงาน ปี 2544 กองทัพภาคที่ 2 ดำเนินการพัฒนาปรับปรุงแหล่งน้ำ 2 แห่ง ดังนี้
1. หนองเม็ก เนื้อที่ 34-3-59 ไร่ โดยการขุดลอกและเสริมคันคูพร้อมปรับเกลี่ยและบดอัดแน่นวางท่อระบายน้ำเข้า-ออก
2. หนองบัวดง เนื้อที่ 198-1-26 ไร่ โดยการขุดลอกบางส่วนลึกเฉลี่ย 2.75 เมตร เสริมคันคูสูงเฉลี่ย 2.50 เมตร พร้อมก่อสร้างถนนลูกรังปรับเกลี่ยดินถมสวนสุขภาพ ลานเอนกประสงค์
ประโยชน์ของโครงการ
หนองเม็ก และหนองบัวดง ในพื้นที่บ้านหนองบัวดง และบ้านโนนสมบูรณ์ กิ่งอำเภอศิลาลาด จังหวัดศรีสะเกษ ให้สามารถกักเก็บน้ำได้มากขึ้น เพื่อประโยชน์ในการอุปโภค-บริโภค การประมง การเกษตร และการเลี้ยงสัตว์ของราษฎรโดยตรง จำนวน 431 ครัวเรือน 2,298 คน อีกทั้งยังเป็นการสนับสนุนพื้นที่การเกษตรได้ประมาณ 720 ไร่
![]() |
![]() |
สภาพหนองเม็กและหนองบัวดงก่อนการขุดลอก ซึ่งตื้นเขินและวัชพืชปกคลุมเป็นจำนวนมาก
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ