โครงการ พัฒนาแหล่งน้ำบ้านขี้นาค
สถานที่ตั้ง
ตำบล ตูม อำเภอ ปรางค์กู่ จังหวัด ศรีสะเกษ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาแหล่งน้ำบ้านขี้นาค
ตำบลตูม อำเภอปรางค์กู่
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 21 ธันวาคม 2542 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ มีพระราชดำริให้พิจราณาพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อจัดหาน้ำสำหรับอุปโภคบริโภค และการเกษตร ช่วยเหลือราษฎรตำบลตูม อำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ ซึ่งประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำ ตามที่ นายพิชัย ธรสาธิตกุล กำนันตำบลตูม ได้กราบบังคมทูลฯ ขอพระราชทานความช่วยเหลือ
ผลการดำเนินงาน ปี 2545
กองทัพภาคที่ 2 ได้ดำเนินการขุดลอกคลองขี้นาค และก่อสร้างระบบระบายน้ำ จำนวน 10 แห่ง เพื่อระบายน้ำเข้า-ออก และควบคุมระดับน้ำภายในหนองน้ำ
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรในพื้นที่ตำบลตูม จำนวน 14 หมู่บ้าน จำนวน 1,480 ครัวเรือน ประชากร 5,270 คน มีน้ำสำหรับอุปโภคบริโภค และพื้นที่การเกษตร 1,200 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ