โครงการ พัฒนาพื้นที่อำเภอปรางค์กู่ (ขุดลอกห้วยพรานระยะ1 และระยะ2)
สถานที่ตั้ง
ตำบล กู่ อำเภอ ปรางค์กู่ จังหวัด ศรีสะเกษ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาพื้นที่อำเภอปรางค์กู่(งานขุดลอกห้วยพราน ระยะที่ 1 และ 2)
ตำบลกู่ อำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 21 ธันวาคม 2542 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ พร้อมด้วย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎรบริเวณโรงเรียนเกาะกระโพธิ์ ตำบลกู่ อำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ และมีพระราชดำริสรุปความว่า ให้พิจารณาจัดหาน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค และการเกษตรให้แก่ราษฎร ตลอดจนตรวจสอบและแก้ไขปัญหาน้ำขุ่นของราษฎรในหมู่บ้านเกาะกระโพธิ์ ตำบลกู่ อำเภอปรางค์กู่ จังหวัดศรีสะเกษ ตามที่ นายคมสัน เจนพิทักษ์คุณ กำนันตำบลกู่ กราบบังคมทูลฯ ขอพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณ
ผลการดำเนินงาน ปี 2544
1. กรมชลประทาน ดำเนินการขุดลอกห้วยพราน ระยะที่ 1 และระยะที่ 2 ในเขตตำบลกู่ พร้อมอาคารประกอบ
2. กองทัพภาคที่ 2 ดำเนินการขุดสระเพื่อการเกษตรโครงการขยายผลทฤษฎีใหม่ ขนาดประมาณ 1 ไร่ จำนวน 30 สระ
3. กรมพัฒนาที่ดิน อบรมผู้นำเกษตรกร 50 ราย สาธิตทำปุ๋ยหมัก 2 ตัน ส่งเสริมการทำปุ๋ยพืชสด 250 ไร่ สาธิตการใช้ปุ๋ยพืชสด 10 ไร่ ปรับสภาพความเป็นกรด เป็นด่างของดิน 250 ไร่
4. กรมการพัฒนาชุมชน ได้ดำเนินการก่อสร้างถังเก็บน้ำฝนคอนกรีตเสริมเหล็กให้แก่โรงเรียน จำนวน 1 แห่ง เพื่อเก็บสำรองไว้ให้เด็กนักเรียน และครูได้มีน้ำใช้
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎร จำนวน 452 ครัวเรือน ประชากร 2,213 คน มีน้ำสำหรับอุปโภค บริโภค และทำการเกษตร
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ