โครงการ พัฒนาแหล่งน้ำห้วยเล้า (อ่างเก็บน้ำห้วยเล้า)
สถานที่ตั้ง
ตำบล ห้วยตึ๊กชู อำเภอ ภูสิงห์ จังหวัด ศรีสะเกษ
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาแหล่งน้ำห้วยเล้า
อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดศรีสะเกษ
เรื่องเดิม
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้รับโครงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำขนาดเล็กบริเวณหมู่ที่ 2 ตำบลห้วยติ๊กชู อำเภอภูสิงห์ จังหวัดศรีสะเกษ ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เพื่อเก็บกักน้ำใช้สำหรับทำการเกษตรและอุปโภค-บริโภคตามที่ราษฎรได้ขอพระราชทานพระมหากรุณา ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005/5653 ลงวันที่ 23 เมษายน 2544
ผลการดำเนินงาน ปี 2546
กรมชลประทานได้ก่อสร้างทำนบดิน มีขนาดความกว้าง 5 เมตร ยาว 435 เมตร สูงเฉลี่ย 6.5 เมตร สามารถเก็บกักน้ำมีความจุ 221,000 ลูกบาศก์เมตร ในปีงบประมาณ 2547 กรมชลประทานจะได้ดำเนินการก่อสร้างคลองส่งน้ำฝั่งขวาและฝั่งซ้าย ทั้ง 2 แห่ง ความยาว 3,770 เมตร
ประโยชน์ของโครงการ
ราษฎร 3 หมู่บ้าน จำนวน 823 ครัวเรือน 2,469 คน มีแหล่งน้ำใช้ทำการเกษตรและอุปโภค-บริโภคได้ตลอดปี สามารถสนับสนุนพื้นที่การเกษตรประมาณ 800 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ