โครงการ ฝึกอบรมความรู้ด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมืองกลุ่มโรงเรียนไพศาลวิทยา
สถานที่ตั้ง
ตำบล โพธิไพศาล อำเภอ กุสุมาลย์ จังหวัด สกลนคร
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝึกอบรมความรู้ด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมืองแก่นักเรียน
จังหวัดสกลนคร
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 24 พฤศจิกายน 2535 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้พระราชทานพระราชดำริ ณ โรงเรียนบ้านนาดี หมู่ 1 ตำบลโพธิไพศาล อำเภอกุสุมาลย์ จังหวัดสกลนคร โดยสรุปประเด็นสำคัญดังนี้ การแก้ปัญหาการตายของไก่ที่เลี้ยง ควรจัดให้มีการสอนเด็กนักเรียนในโรงเรียนให้รู้จักวิธีป้องกันโรค การทำวัคซีน และการเก็บรักษาวัคซีนไว้ในโรงเรียนหรือหมู่บ้าน เพื่อใช้ได้ทันต่อเหตุการณ์โดยการจัดฝึกอบรมเด็กนักเรียน
ผลการดำเนินงาน ปี 2536
ได้ดำเนินการฝึกอบรมครูและนักเรียนด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมืองให้แก่กลุ่มเป้าหมาย 6 โรงเรียน 204 คน รวมทั้งจัดหาวัสดุอุปกรณ์ในการป้องกันโรคระบาดได้ด้วย
ประโยชน์ของโครงการ
1. ผู้ที่ได้รับการฝึกอบรมสามารถปฏิบัติกิจกรรมด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมืองในโรงเรียน และนำไปช่วยเหลือครอบครัวได้
2. สามารถลดอัตราการตายของลูกไก่ และไก่พื้นเมือง เนื่องจากการระบาดโรคได้ โดยมีการทำวัคซีนตามระยะเวลา
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการเกษตร