โครงการ อ่างเก็บน้ำห้วยผักขะ
สถานที่ตั้ง
ตำบล แพด อำเภอ คำตากล้า จังหวัด สกลนคร
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยผักขะ
จังหวัดสกลนคร
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2537 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้เสด็จพระราชดำเนินไปยังวัดเสนานฤมิตร ตำบลแพด อำเภอคำตากล้า จังหวัดสกลนคร ได้พระราชทานพระราชดำริให้พิจารณาก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยผักขะ ซึ่งเป็นลำห้วยเดิม เพื่อจัดหาน้ำให้ราษฎรใช้ในการเกษตร เลี้ยงสัตว์อุปโภค-บริโภค
ผลการดำเนินงาน ปี 2538
ก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยผักขะ พื้นที่เก็บกัก 140 ไร่ ความจุประมาณ 520,000 ลูกบาศก์เมตร เขื่อนดินกว้าง 5.00 เมตร ยาว575 เมตร และงานก่อสร้างคลองส่งน้ำ ยาวประมาณ 2.6 กิโลเมตร
ประโยชน์ของโครงการ
1. ทำให้ราษฎรจำนวน 6 หมู่บ้าน จำนวน 4,730 คน 736 ครัวเรือน มีน้ำใช้สำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตรได้ตลอดปี
2. จะก่อให้เกิดประโยชน์โดยตรงแก่พื้นที่เพาะปลูก จำนวน 1,000 ไร่
แนวทำนบดินกั้นน้ำของอ่างเก็บน้ำห้วยผักขะกำลังเริ่มดำเนินการก่อสร้าง
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ