โครงการ สูบน้ำด้วยไฟฟ้าอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ โนนสัง จังหวัด หนองบัวลำภู
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสูบน้ำด้วยไฟฟ้า อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
จังหวัดหนองบัวลำภู
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 30 เมษายน 2541 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ได้มีพระราชดำริ ให้จัดตั้งสถานีสูบน้ำด้วยไฟฟ้าขึ้นที่ห้วยมะหรี่-โนนตาล และบ้านโนนสว่าง อ.โนนสัง จ.หนองบัวลำภู จะสามารถสูบน้ำช่วยเหลือเกษตรกรทำการเพาะปลูกครอบคลุมพื้นที่ 8,500 ไร่
ผลการดำเนินงาน ปี 2542
ดำเนินการก่อสร้างคลองส่งน้ำดาดคอนกรีต ยาว 1,275 ม. พร้อมบ้านพักพนักงานและอาคารควบคุม และระบบสูบน้ำและระบบไฟฟ้า
ประโยชน์ของโครงการ
- ช่วยให้ราษฎร จำนวน 2 หมู่บ้าน 2,959 คน 272 ครัวเรือน อ.โนนสัง จ.หนองบัวลำภู มีอุปโภค-บริโภค และทำการเพาะปลูกได้ตลอดปี
- โครงการนี้ก่อให้เกิดประโยชน์โดยตรงแก่พื้นที่บ้านโนนสว่างจำนวน 2,614 ไร่ และบ้านห้วยมะหรี่-โนนตาล จำนวน 2,582 ไร่
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ