โครงการ พัฒนาพื้นที่ราษฎรน้อมเกล้าฯถวายที่ดิน
สถานที่ตั้ง
ตำบล คำบง อำเภอ บ้านผือ จังหวัด อุดรธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการพัฒนาพื้นที่ราษฎรน้อมเกล้าฯ ถวายที่ดิน
จังหวัดอุดรธานี
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 21 สิงหาคม 2541 พระครูสังฆรักษณ์ (แก้ว วิโรจโน) ได้น้อมเกล้าฯ ถวายที่ดิน จำนวน 26 ไร่ ในเขตบ้านโนนสมบูรณ์ ตำบลคำบง และเมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน 2541 นายทนันชัย ตรังคานุกูลกิจ น้อมเกล้าฯ ถวายที่ดิน เนื้อที่ 20 ไร่ 3 งาน ที่บ้านติ้ว ตำบลเมืองพาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานที่ดินให้มูลนิธิชัยพัฒนา ดำเนินการใช้ประโยชน์ในที่ดิน
ผลการดำเนินงาน ปี 2542
ดำเนินการ แปลงที่ 1 ขุดสระเก็บกักน้ำ 2 สระ ขนาดความจุ 4,000 ม3 1 แห่ง และความจุ 12,000 ม3 1 แห่ง พร้อมบ่อเลี้ยงปลา 4 บ่อ และแปลงที่ 2 งานก่อสร้างศาลาวิชาการขนาดเล็ด 1 แห่ง และงานก่อสร้างศาลาวิชาการ ขนาดเล็ก 1 แห่ง ขนาด 42 ม3
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรในอำเภอบ้านผือ 360 ครัวเรือน ได้รับประโยชน์ โดยเป็นทางเลือก และเป็นแปลงสาธิตด้านการเกษตรให้เกษตรกรสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการพัฒนาอาชีพการเกษตรที่ยั่งยืนต่อไป
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการเกษตร