โครงการ ส่งเสริมศิลปาชีพบ้านหนองผักแว่น
สถานที่ตั้ง
ตำบล สารภี อำเภอ โพธิ์ไทร จังหวัด อุบลราชธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านหนองผักแว่น
จังหวัดอุบลราชธานี
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน 2542 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยมราษฎรตำบลหนองผักแว่น ตำบลสารภี อำเภอโพธิ์ไทร จังหวัดอุบลราชธานี และมีพระราชดำริเพิ่มเติมให้ กองทัพภาคที่ 2 กองทัพบก ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมกันพิจารณาจัดตั้งโครงการส่งเสริมศิลปาชีพ เพื่อส่งเสริมและช่วยเหลือให้ราษฎรมีอาชีพเสริม
ผลการดำเนินงาน ปี 2543
กองทัพภาคที่ 2 กองทัพบก ได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารฝึกอบรมขยายเขตไฟฟ้าและจัดฝึกอบรมราษฎรที่เป็นสมาชิกของโครงการฯ 4 รุ่น จำนวน 25 คน ในเรื่องของการทอผ้าไหม ทำการเกษตรแบบพอเพียง การแกะสลักไม้ และการปักลายผ้า เป็นต้น
ประโยชน์ของโครงการ
จะก่อให้เกิดประโยชน์โดยตรงแก่ราษฎร จำนวน 1 หมู่บ้าน ได้แก่ บ้านหนองผักแว่น 25 ครอบครัว 75 คน ทำให้เกิดความรู้สึกรักละหวงแหนป่า
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ