โครงการ ส่งเสริมศิลปาชีพฯบ้านยางน้อย
สถานที่ตั้ง
ตำบล ก่อเอ้ อำเภอ เขื่องใน จังหวัด อุบลราชธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย
อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน 2539 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้มีพระราชเสาวนีย์ ให้พิจารณาจัดตั้งศูนย์ส่งเสริมศิลปาชีพเพื่อช่วยเหลือราษฎร ทั้งด้านการเกษตรและพัฒนาอาชีพ ในพื้นที่บริเวณโรงเรียนบ้านยางน้อย ตำบลก่อเอ้ อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อสร้างอาชีพเสริมแก่ประชาชนในพื้นที่ให้มีรายได้เพิ่มเติมจากอาชีพหลัก
ผลการดำเนินงาน ปี 2540
แผนงานอำนวยการและบริการโครงการ
- งบกำลังพล
- งบอำนวยการ
- งบจัดหาครุภัณฑ์
ประโยชน์ของโครงการ
ราษฎรมีรายได้จากอาชีพเสริม ทำให้มีคุณภาพชีวิตดีขึ้น
ผลการดำเนินงาน ปี 2542
ดำเนินการด้านอำนวยการและบริหารโครงการ จำนวน 6 แห่ง ได้แก่
1.บ้านยางน้อย อ.เขืองใน
2.บ้านเวินบึก อ.โขมเจียม
3.อ.บุณฑริก จ.อุบลราชธานี
4.บ้านสร้างถ่อนอก อ.หัวตาพาน จ.อำนาจเจริญ
5.อ.น้ำยืน จ.อุบลราชธานี
6.บ้านนักรบไทย กิ่งอำเภอสว่างวีรวงศ์ จ.อุบลราชธานี
ผลการดำเนินงาน ปี 2553
พัฒนาพื้นที่บางส่วนในโครงการส่งเสริมศิลปาชีพให้เป็นจุดศึกษาดูงานทางด้านป่าไม้โดยมีตัวอย่างการปลูกฟื้นฟูป่าต้นน้ำ และปลูกเพื่อสร้างแหล่งอาหารธรรมชาติให้แก่ชุมชน และจัดทำนิทรรศการถาวรตามแนวพระราชดำริ
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้มีจุดศึกษาดูงานอันจะเป็นการช่วยให้ประชาชนตระหนัก และร่วมอนุรักษ์พื้นที่ป่าเพิ่มขึ้นและฟื้นฟูป่าเสื่อมโทรมให้มีความอุดมสมบูรณ์ นอกจากนี้ ราษฎรมีแหล่งอาหารตามธรรมชาติ และสามารถหาของป่าขายเป็นการสร้างอาชีพให้แก่ราษฎรทำให้มีรายได้เพิ่มมากขึ้น และลดปัญหาอพยพไปขายแรงงานในเมืองใหญ่ และเป็นแหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศให้แก่ราษฎรที่สนใจเข้ามาใช้บริการจากศูนย์ศิลปาชีพฯ
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ