โครงการ จัดหาแหล่งน้ำโครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย
สถานที่ตั้ง
ตำบล ก่อเอ้ อำเภอ เขื่องใน จังหวัด อุบลราชธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย
จังหวัดอุบลราชธานี
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 23 พฤศจิกายน 2544 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้มีพระราชเสาวนีย์ให้กรมชลประทานพิจารณาแก้ไขปัญหาเรื่องน้ำของโครงการ ส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย ตำบลก่อเอ้ อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี
ผลการดำเนินงาน ปี 2546
กรมชลประทานจะขุดสระเก็บน้ำขนาดพื้นที่ 40 ไร่ ความลึกเฉลี่ย 4 เมตร มีความจุ 221,000 ลูกบาศก์เมตร พร้อมทั้งขุดร่องระบายน้ำ ขนาดกว้าง 0.60 เมตร ยาว 1,135 เมตร และขนาดกว้าง 1 เมตร ความยาว 615 เมตร
ประโยชน์ของโครงการ
ทำให้ราษฎรหมู่บ้านยางน้อย หมู่ที่ 1 , 2 ตำบลก่อเอ้ อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี จำนวน 267 ครัวเรือน 1,069 คน มีน้ำใช้เพื่อทำการเกษตร ครอบคลุมพื้นที่ 177 ไร่ และมีน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภคตลอดปี
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ