โครงการ จัดหาแหล่งน้ำส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย (ให้ฟาร์มฯ)
สถานที่ตั้ง
ตำบล ก่อเอ้ อำเภอ เขื่องใน จังหวัด อุบลราชธานี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย จังหวัดอุบลราชธานี
เรื่องเดิม
เมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน 2539 สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถเสด็จพระราชดำเนินไปทรงเยี่ยมราษฎรบ้านยางน้อย ตำบลก่อเอ้ อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี ได้ทรงทราบว่าราษฎรส่วนใหญ่มีฐานะยากจนรายได้ไม่พอเพียงต่อการเลี้ยงชีพ จึงพระราชทานพระราชดำริให้จัดตั้งโครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อยเพื่อเป็นการช่วยเหลือและสร้างอาชีพให้แก่ราษฎรให้มีรายได้เพิ่มมากขึ้น
ผลการดำเนินงาน ปี 2549
ก่อสร้างหอถังเหล็กรูปแบบคล้ายแก้วแชมเปญ มีความจุ 20 ลูกบาศก์เมตร พร้อมติดตั้งเครื่องควบคุมระดับน้ำ 2 แห่ง ฐานรากรองรับหอถัง 2 แห่ง เครื่องสูบน้ำชนิดมอเตอร์จุ่มใต้น้ำขนาด 2 แรงม้า 2 เครื่อง ตู้ควบคุมไฟฟ้าพร้อมอุปกรณ์ควบคุมการทำงานของเครื่องสูบน้ำ 2 ตู้ และติดตั้งระบบสูบน้ำจากบ่อบาดาลถึงหอถังสูง 2 แห่ง
ประโยชน์ของโครงการ
เพื่อแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำเพื่อทำการเกษตรและอุปโภค-บริโภค ภายในพื้นที่โครงการส่งเสริมศิลปาชีพบ้านยางน้อย ซึ่งเป็นแหล่งศึกษาพันธุ์ไม้แหล่งท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ ตลอดจนเป็นแหล่งน้ำสนับสนุนโครงการฟาร์มตัวอย่างบ้านยางน้อย ตำบลก่อเอ้ อำเภอเขื่องใน จังหวัดอุบลราชธานี พื้นที่ 230 ไร่ ทั้งนี้ปัจจุบันสามารถส่งน้ำสนับสนุนกิจกรรมการปลูกผัก ไม้ผล ไม้ดอกไม้ประดับ การเลี้ยงสัตว์ การเลี้ยงปลา การเพาะเห็ดและการปลูกหม่อน เพื่อผลิตอาหารปลอดสารพิษสำหรับชุมชนเป็นแหล่งศึกษาดูงานตลอดจนจ้างแรงงานราษฎรสามารถนำเอาความรู้ไปปรับใช้ในที่ดินของตนเองต่อไป
![]() |
![]() |
งานติดตั้งหอถังสูง ขนาดความจุ 20 ลูกบาศก์เมตร ท่อส่งน้ำเพื่อสนับสนุนกิจกรรมด้านการเกษตรและปศุสัตว์
ภายในโครงการฟาร์มตัวอย่างบ้านยางน้อย
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ