โครงการ สระเก็บน้ำพุม่วง
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ไทรโยค จังหวัด กาญจนบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการสระเก็บน้ำพุม่วง
พระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดแกล้าฯ รับโครงการพัฒนาแหล่งน้ำพื้นที่ตำบลท่าเสา ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ตามที่นายเล็ก พระแท่น ราษฎรตำบลท่าเสา อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี ได้มีหนังสือขอพระราชทานโครงการพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อช่วยเหลือราษฎร รวม 3 หมู่บ้าน ซึ่งประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำในการทำการเกษตรและสำหรับอุปโภค-บริโภค ตามหนังสือสำนักราชเลขาธิการ ที่ รล 0005/10220 ลงวันที่ 15 กรกฎาคม 2542
สถานที่ดำเนินการ
บ้านพุม่วง หมู่ที่ 6 ตำบลท่าเสา อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี
วัตถุประสงค์ของโครงการ
เพื่อจัดหาน้ำช่วยเหลือราษฎรที่ประสบปัญหาการขาดแคลนน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภค และทำการเกษตรของราษฎร 2 หมู่บ้าน ครอบคลุมพื้นที่ทำการเกษตรประมาณ 2,000 ไร่ และหมู่บ้านข้างเคียง ตำบลท่าเสา อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี
ผลการดำเนินงาน
กรมชลประทาน ดำเนินการปรับปรุงสระเก็บน้ำพุม่วง ให้สามารถกักเก็บน้ำได้ ความจุ 23,500 ลูกบาศก์เมตร พร้อมปูแผ่นดินเหนียวสังเคราะห์ เพื่อป้องกันการรั่วซึมพร้อม ทั้งจัดทำระบบท่อนำน้ำจากพุม่วง ซึ่งเป็นพุน้ำธรรมชาติมาเก็บกักไว้ในสระเก็บน้ำ ได้ดำเนินการปรับปรุงสระเก็บน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ประโยชน์ของโครงการ
- เพื่อเป็นแหล่งเก็บกักน้ำสำหรับใช้เพื่อการเกษตรของราษฎรในเขตพื้นที่โครงการ ประมาณ 2,000 ไร่
- เพื่อเป็นแหล่งน้ำสำหรับอุปโภค-บริโภคของราษฎร หมู่ที่ 5 และหมู่ที่ 6 จำนวน 87 ครัวเรือน 350 คน และหมู่บ้านข้างเคียงสามารถนำไปใช้ได้
- เสริมสร้างให้มีการจ้างงานเพิ่มรายได้และช่วยยกระดับฐานะความเป็นอยู่ของราษฎรที่อยู่ในเขตโครงการฯ ให้ดีขึ้น
- เพื่อเป็นแหล่งเพาะพันธุ์สัตว์น้ำให้ประชาชนได้บริโภค เสริมสร้างภาวะโภชนาการของประชาชน
|
ปรับปรุงสระเก็บน้ำพุม่วงเสร็จเรียบร้อยแล้ว มีความจุ 23,500 ลูกบาศก์เมตร
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ