โครงการ ฝายบ้านทุ่งโป่งอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล หนองปรือ อำเภอ หนองปรือ จังหวัด กาญจนบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการฝายทดน้ำบ้านทุ่งโป่งอันเนื่องมาจากพระราชดำริ อำเภอหนองปรือ
พระราชดำริ
เมื่อวันที่ 28 มกราคม 2533 ณ อาคารชัยพัฒนา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดำริให้พิจารณาวางโครงการพัฒนาแหล่งน้ำสาขาต่าง ๆ ตามลุ่มน้ำห้วยตะเพินในเขตอำเภอบ่อพลอย เพื่อจัดหาน้ำช่วยเหลือในเขตโครงการสำหรับทำการเพาะปลูกและอุปโภค-บริโภคตลอดทั้งปี ควรพิจารณาก่อสร้างอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ที่บริเวณตอนบนของห้วยตะเพิน ที่เขตอำเภอบ่อพลอย จังหวัดกาญจนบุรีและอำเภอด่านช้าง จังหวัดสุพรรณบุรี ซึ่งมีทำเลที่เหมาะสมมากพร้อมกับสร้างฝายทดน้ำทางด้านท้ายอ่างเก็บน้ำดังกล่าวในลำน้ำสายนี้เป็นระยะ ๆ เพื่อช่วยเหลือการเพาะปลูกของราษฎรตำบลต่าง ๆ ในช่วงเวลาที่ขาดแคลนน้ำ ก่อให้เกิดความเสียหายแก่พืชผลทางการเกษตรตลอดจนทรัพย์สินของทางราชการและของราษฎรอยู่ประจำ
ต่อมาเมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2547 ในการประชุมคณะกรรมการ กปร. นายกรัฐมนตรีในฐานะประธาน กปร. ได้แจ้งให้คณะกรรมการ กปร. ทราบว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงรับสั่งถึงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำในเขตพื้นที่ติดต่อระหว่างจังหวัดกาญจนบุรีและสุพรรณบุรี และพื้นที่อื่นที่เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
การสนองพระราชดำริ
ผลการดำเนินงานถึงปัจจุบันแล้วเสร็จ 100% ฝายทดน้ำบ้านทุ่งโป่งเป็นฝายคอนกรีตเสริมเหล็กขนาด 3x32x59 เมตร เป็นแผนงาน/โครงการหนึ่งที่สนองพระราชดำริตามแผนพัฒนาลุ่มน้ำลำตะเพิน เพื่อแก้ไขปัญหาการขาดแคลนน้ำเพื่อการเกษตร อุปโภค-บริโภค และแก้ปัญหาภัยแล้งให้กับราษฎร
ประโยชน์ของโครงการ
ก่อให้เกิดประโยชน์แก่ราษฎรในพื้นที่ 2 หมู่บ้าน จำนวน 238 ครัวเรือน ประมาณ 820 คน มีน้ำบนผิวดินและใต้ดินไว้เพื่อการอุปโภค-บริโภคและทำการเกษตรในพื้นที่ประมาณ 3,000 ไร่ นอกจากนี้ยังสามารถช่วยผันน้ำส่วนหนึ่งในช่วงฤดูน้ำหลากไปช่วยในพื้นที่ใกล้เคียง ซึ่งประสบปัญหาขาดแคลนน้ำ ส่งผลให้ราษฎรมีขวัญและกำลังใจในการประกอบอาชีพ รักถิ่นฐาน มีรายได้เพิ่มขึ้น ส่งผลให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
ฝายทดน้ำบ้านทุ่งโป่ง เป็นฝายคอนกรีตเสริมเหล็กขนาด 3x32x59 เมตร
เป็นแผนงานที่สนองพระราชดำริตามแผนพัฒนาลุ่มน้ำลำตะเพิน
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ