โครงการ อาคารอัดน้ำบ้านนาอิสาน 3 และการขุดลอก
สถานที่ตั้ง
ตำบล ท่ากระดาน อำเภอ สนามชัยเขต จังหวัด ฉะเชิงเทรา
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการจัดหาแหล่งน้ำช่วยเหลือราษฎรบ้านนายาวและบ้านนาอิสาน
ตำบลท่ากระดาน อำเภอสนามชัยเขต จังหวัดฉะเชิงเทรา
----------------------
ความเป็นมา/พระราชดำริ
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดฉะเชิงเทรา ได้เสด็จพระราชดำเนินเยี่ยม โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านนายาว , โรงเรียนมัธยมพระราชทานนายาว และโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านนาอิสาน ตำบลท่ากระดาน อำเภอสนามชัยเขต จังหวัดฉะเชิงเทรา เมื่อวันที่ 29 มิถุนายน 2549พระราชทานพระราชดำริแก่นายสมพล พันธุ์มณี เลขาธิการคณะกรรมการพิเศษเพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ และนายปกรณ์ สัตย์วณิช รองเลขาธิการ กปร. ให้พิจารณาจัดหาน้ำช่วยเหลือราษฎรที่ขาดแคลนน้ำเพื่อการเกษตรและอุปโภค – บริโภค ที่บ้านนายาว หมู่ที่ 15 และบ้านนาอิสาน หมู่ที่ 16 ตำบลท่ากระดาน อำเภอสนามชัยเขต และพื้นที่ใกล้เคียง
ซึ่งราษฎรส่วนใหญ่ประกอบอาชีพทำการเกษตร และจัดหาแหล่งน้ำเพื่อการอุปโภค-บริโภค และการเกษตรให้แก่โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านนาอิสานและราษฎร บริเวณหมู่ 16 บ้านนาอิสาน ตำบลท่ากระดาน อำเภอสนามชัยเขต จังหวัดฉะเชิงเทรา เพื่อให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ดังกล่าว โครงการชลประทานฉะเชิงเทราพิจารณาดำเนินการ โดยใช้ชื่อว่า “โครงการอาคารอัดน้ำ
บ้านนาอิสาน 3 และการขุดลอก”
ก่อสร้างอาคารอัดน้ำ ขุดสระเก็บน้ำหน้าอาคารอัดน้ำ
![]() |
![]() |
แผนที่
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ