โครงการ ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพในพื้นที่รับน้ำเขื่อนขุนด่านปราการชลอันเนื่องมาจากพระราชดำริพื้นที่รับน้ำเขื่อนขุนด่านปราการชลเมือง
สถานที่ตั้ง
จังหวัด นครนายก
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชทานพระราชดำริเมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2536 ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ให้กรมชลประทานพิจารณาวางโครงการและก่อสร้างอ่างเก็บน้ำเขื่อนคลองท่าด่านบริเวณบ้านท่าด่าน อำเภอเมือง จังหวัดนครนายก เพื่อช่วยเหลือราษฎรทางตอนล่างให้มีน้ำใช้ในการเกษตร การอุปโภค-บริโภค รวมทั้งเพื่อแก้ไขปัญหาดินเปรี้ยว
และเมื่อวันที่ 16 กันยายน 2540 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชทานพระราชดำริให้แก่นายพีรพล ไตรทศาวิทย์
ผู้ว่าราชการจังหวัดนครนายก และคณะ ในโอกาสเข้าเฝ้าฯ
น้อมเกล้าฯ ถวายรูปหล่อวัตถุมงคลช้างชูรวงข้าว ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน สรุปได้ว่า “เขื่อนคลองท่าด่าน ช่วยแก้ไขปัญหาดินเปรี้ยว ทำให้นครนายกสามารถปลูกพืช ทำการเกษตรได้ทั้งฤดูฝน ฤดูแล้ง จังหวัดนครนายกจะเป็นแหล่งผลิตอาหารเลี้ยงจังหวัด และประเทศให้ราษฎร อย่ารอคอยจนเขื่อนคลองท่าด่านแล้วเสร็จ ขอให้เตรียมการรองรับไว้ล่วงหน้า”
วัตถุประสงค์
1. เพื่อเพิ่มศักยภาพศูนย์เรียนรู้ในพื้นที่รับน้ำเขื่อนขุนด่านปราการชล
2. เพื่อเป็นการส่งเสริมพัฒนาอาชีพและเสริมสร้างกระบวนการเรียนรู้แก่เกษตรกรด้านการฝึกอาชีพภาคเกษตร
เป็นการเพิ่มรายได้ให้กับเกษตรกรให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ตามแนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
3. เพื่อพัฒนาแหล่งน้ำให้กับราษฎรในพื้นที่ให้มีน้ำใช้เพื่อการเกษตรได้อย่างเพียงพอ
ประโยชน์
1. เพื่อส่งเสริมการรวมกลุ่มเกษตรกรในการประกอบอาชีพอย่างมีระบบในพื้นที่รับน้ำเขื่อนขุนด่านปราการชล
2. เพื่อส่งเสริมและพัฒนาทักษะด้านการเกษตรแก่ราษฎร
ช่วยให้ราษฎรมีรายได้และคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
3. สามารถทำให้เกษตรกรในพื้นที่รับประโยชน์ของเขื่อนขุนด่านปราการชลจำนวน 18 หมู่บ้าน รวม 20,000 ไร่ ได้เรียนรู้แนวทางในการพัฒนาอาชีพด้านการเกษตรในรูปแบบต่างๆและสามารถนำไปปฏิบัติได้อย่างประสบผลสำเร็จ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการส่งเสริมอาชีพ