โครงการ
ศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัยในพระราชูปถัมภ์
สถานที่ตั้ง
ตำบล อ้อมใหญ่ อำเภอ สามพราน จังหวัด นครปฐม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
เป็นโครงการที่จัดตั้งขึ้นตามพระราชดำริในสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อรับเลี้ยงเด็กก่อนวัยเรียน บุตรผู้ใช้แรงงานมาตั้งแต่พ.ศ. 2536
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงวางศิลาฤกษ์ อาคารเรียน 2 หลัง เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2535 ได้เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดป้ายอาคาร เมื่อวันที่ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2536 ต่อมาได้รับพระราชทานนามในพระนามาภิไธยว่า "ศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัย" และทรงรับไว้ในพระราชูปถัมภ์์
ศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัย ในพระราชูปถัมภ์ เป็นศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาเด็กเล็กให้มีความพร้อมทางด้านร่างกาย จิตใจ อารมณ์ สังคม และสติปัญญา เป็นพื้นฐานให้เด็กสามารถเข้าสู่ระบบการศึกษาในระดับสูงขึ้นต่อไปได้อย่างมีคุณภาพ โดยมุ่งเน้นการจัดกิจกรรมแบบบูรณาการให้มีความเหมาะสมและสัมพันธ์กับกระบวนการเรียนรู้ตามขั้นตอนพัฒนาการของเด็กในแต่ละระดับ ตั้งแต่อายุ 3-6 ปี
ทั้งนี้เพื่อให้เด็กได้รับการพัฒนาทางด้านร่างกาย อารมณ์จิตใจ สังคม และสติปัญญา เป็นการปลูกจิตสำนึกสิ่งดีต่อเด็กเล็กและเพื่อเป็นการบูรณาการพร้อมทั้งพัฒนาบุคลากรของประเทศชาติในอนาคต
ปัจจุบันศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัย ในพระราชูปถัมภ์ ตั้งอยู่ 2 แห่ง คือ
1. ศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัย ในพระราชูปถัมภ์ ตั้งอยู่ที่ตำบลอ้อมใหญ่ อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม
2. ศูนย์เด็กเล็กวิทยาเขตสิรินธรราชวิทยาลัย ในพระราชูปถัมภ์ ตั้งอยู่ภายในบริเวณสภากาชาดไทย หน่วยที่ 5 สวางคนิวาส ตำบลท้ายบ้าน อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ
![](http://km.rdpb.go.th/Content/uploads/images/Project/%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81/6435-1.jpg)
![](http://km.rdpb.go.th/Content/uploads/images/Project/%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81/6435-2.jpg)
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสวัสดิการสังคม/การศึกษา