โครงการ ก่อสร้างประตูระบายน้ำป้องกันน้ำท่วมและน้ำเค็มเขตตำบลบางไผ่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล บางไผ่ อำเภอ เมืองนนทบุรี จังหวัด นนทบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการก่อสร้างประตูระบายน้ำป้องกันน้ำท่วมและน้ำเค็มเขตตำบลบางไผ่อันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ความเป็นมา
เมื่อวันที่ 21 สิงหาคม 2544 นายประเสริฐ ขุนเณร ประธานกรรมการบริหารส่วนตำบลบางไผ่ อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี ได้มีหนังสือขอให้นำความกราบบังคมทูลพระกรุณา ขอพระราชทานพระมหากรุณา ในการดำเนินการโครงการก่อสร้างประตูป้องกันน้ำท่วมและน้ำเค็มในเขตพื้นที่ตำบลบางไผ่ เนื่องจากได้รับผลกระทบจากแม่น้ำเจ้าพระยา ทำให้พื้นที่อยู่อาศัยรวมทั้งพื้นที่การเกษตรของราษฎรได้รับความเสียหายมาโดยตลอด
ส่วนราชการที่เกี่ยวข้องได้พิจารณาแล้ว เห็นว่า พื้นที่ดังกล่าวอยู่ในโครงการป้องกันน้ำท่วมฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยาในส่วนของจังหวัดนนทบุรี กรมชลประทานได้พิจารณาจัดทำแผนงานก่อสร้างระบบป้องกันน้ำท่วมแล้ว โดยจะดำเนินการก่อสร้างประตูระบายน้ำขนาดต่าง ๆ จำนวน 15 แห่ง พร้อมเขื่อนกั้นน้ำและคันกั้นน้ำ 2 แห่ง ทั้งนี้ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้า ฯ รับโครงการในส่วนของการก่อสร้างประตูระบายน้ำเขตตำบลบางไผ่ไว้เป็นโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เมื่อวันที่ 30 มีนาคม 2545
ผลการดำเนินงาน
1. ก่อสร้างประตูระบายน้ำขนาด 4.00 เมตร บริเวณปากคลองบางไผ่ใหญ่
2. ก่อสร้างประตูน้ำ ขนาด 4.00 เมตร และติดตั้งเครื่องสูบน้ำ ขนาด 0.5 เมตร/วินาที บริเวณปากคลองบางไผ่น้อย จำนวน 2 เครื่อง
ประโยชน์ที่ได้รับ
1. สามารถบรรเทาปัญหาน้ำท่วมและน้ำเค็มที่หนุนเข้าสู่พื้นที่โครงการ/พื้นที่ปิดล้อม ซึ่งจะช่วยลดความเดือดร้อนของราษฎรได้ 1,287 ครัวเรือน และพื้นที่การเกษตร
2,287 ไร่
2. ราษฎรสามารถประกอบอาชีพการเกษตรอย่างต่อเนื่อง ทำให้มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น แม้ปัจจุบัน พื้นที่ดังกล่าวจะแปรสภาพเป็นหมู่บ้านจัดสรร โรงงาน โดยคงเหลือพื้นที่การเกษตรประมาณ 40 % ก็ตาม ยังถือว่าราษฎรในพื้นที่ได้รับประโยชน์จากโครงการก่อสร้างประตูระบายน้ำบางไผ่อันเนื่องมาจากพระราชดำริอยู่นั่นเอง
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ