โครงการ ถนนสายต้นไม้สวยคู่เมืองปราจีนบุรี
สถานที่ตั้ง
จังหวัด ปราจีนบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการถนนสายต้นไม้สวยคู่เมืองปราจีนบุรี โครงการในพระราชดำริของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี
![]() |
พระราชดำริ
สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี มีพระดำริ สรุปความว่า “...ให้รักษาถนนสายต้นไม้สวย ในสภาพธรรมชาติที่ยั่งยืน ไว้เป็นที่ทำกินของชาวบ้าน และเป็นของคู่บ้านคู่เมือง ปลูกเสริมต้นไม้ไม่มีการตัด...”
![]() |
![]() |
ที่ตั้งโครงการ ทางหลวงหมายเลข 33 ระหว่าง กม.151+524 (หนองชะอม) –กม.176+371 (ห้วยขื่อ) ระยะทาง 24.847 กม.
พระราชดำริของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี “รักษาถนนสายต้นไม้สวย ในสภาพธรรมชาติที่ยั่งยืน ไว้เป็นที่ทำกินของชาวบ้าน และเป็นของคู่บ้านคู่เมือง ปลูกเสริมต้นไม้ไม่มีการตัด”
วัตถุประสงค์ของโครงการ
ส่งเสริมการปลูกต้นไม้ 2 ข้างทาง ถนนสายต้นไม้สวย คู่เมืองปราจีนบุรี โดยการอนุรักษ์ต้นไม้เอกลักษณ์ที่เป็นจุดเด่นของท้องถิ่นไว้ไม่ให้มีการตัด รักษาสภาพธรรมชาติดั่งเดิมให้มากที่สุด และปลูกต้นไม้เสริมตรงที่ว่าง
เริ่มดำเนินการ ปี 2552
หน่วยงานรับผิดชอบ แขวงการทางปราจีนบุรี
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสิ่งแวดล้อม