โครงการ ศึกษา วิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
ตำบล แหลมผักเบี้ย อำเภอ บ้านแหลม จังหวัด เพชรบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดเพชรบุรี
----------------------
พระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชทานพระราชดำริแก่นายสุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการ กปร. (ตำแหน่งในขณะนั้น) เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2533 ให้ดำเนินการศึกษาวิจัยเพื่อหาวิธีแก้ไขปัญหาสิ่งแวดล้อมที่เกี่ยวกับการกำจัดขยะมูลฝอย การบำบัดน้ำเสีย และการรักษาสภาพป่าชายเลนโดยวิธีทางธรรมชาติ
ต่อมา สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้พระราชทานพระราชกระแสรับสั่งเพิ่มเติม เมื่อวันที่ 27 กรกฎาคม 2549 ให้ก่อสร้างอาคารศูนย์บริการวิชาการ ภายในพื้นที่โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดเพชรบุรี โดยให้สำนักงาน กปร. สนับสนุนงบประมาณการดำเนินงานก่อสร้าง
เมื่อวันที่ 8 พฤษภาคม 2553 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้พระราชทานพระราชานุมัติหลักการ สำหรับการดำเนินการงานก่อสร้างศูนย์บริการวิชาการในส่วนของงานตกแต่งภายใน ในพื้นที่โครงการฯ โดยมอบหมายให้สำนักงาน กปร. เป็นผู้ดำเนินการพิจารณาให้การสนับสนุนงบประมาณ และมอบหมายให้กรมชลประทาน เป็นผู้รับผิดชอบในการดำเนินการงานก่อสร้างดังกล่าว
สถานที่ดำเนินการ
บ้านแหลมผักเบี้ย หมู่ที่ 1 ตำบลแหลมผักเบี้ย อำเภอบ้านแหลม จังหวัดเพชรบุรี
วัตถุประสงค์ของโครงการ
- เพื่อเป็นสถานที่จัดการประชุม อบรมสัมมนา และรับฟังการบรรยายความรู้เกี่ยวกับการพัฒนาสิ่งแวดล้อมของโครงการฯ
- เพื่อใช้เป็นอาคารปฏิบัติการสำหรับการดำเนินงานวิจัยเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมของโครงการฯ
- เพื่อเป็นอาคารแสดงนิทรรศการและเผยแพร่ผลงานเชิงวิชาการด้านการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมที่ถาวร
ผลการดำเนินงาน
ดำเนินการก่อสร้างอาคารศูนย์บริการวิชาการในพื้นที่โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริเพิ่มเติม โดยจัดจ้างผู้รับเหมาดำเนินงานในส่วนของงานตกแต่งภายใน ปัจจุบันดำเนินงานขั้นตอนงานพื้นและตกแต่งผิวพื้นอาคารทั้งชั้นล่างและชั้นบน รวมถึงงานกรุผนังอาคารด้วยไม้แล้วเสร็จ ขณะนี้มีผลการดำเนินงานแล้วเสร็จร้อยละ 15 ของภาพรวมโครงการทั้งหมด
ประโยชน์ของโครงการ
- เป็นสถานที่จัดการประชุม อบรมสัมมนา และการบรรยายความรู้เกี่ยวกับการดำเนินงานด้านการพัฒนาสิ่งแวดล้อมของโครงการฯ ที่มีความพร้อมสมบูรณ์สามารถรองรับผู้มาศึกษาดูงานและผู้สนใจทั่วไปได้อย่างเพียงพอ
- เป็นสถานที่แสดงนิทรรศการและผลงานทางวิชาการด้านสิ่งแวดล้อมที่มีความทันสมัยและมีความพร้อมของระบบต่างๆ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเยาวชน นักเรียน นิสิต นักศึกษา ตลอดจนผู้มาเยี่ยมชมและผู้ที่สนใจทั่วไป
- ใช้เป็นห้องปฏิบัติการและห้องทดลองวิจัยเกี่ยวกับการพัฒนาสิ่งแวดล้อมของโครงการฯ
- เป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยการขยายผลความรู้และเทคโนโลยีการจัดการสิ่งแวดล้อมโดยวิธีทางธรรมชาติไปสู่ชุมชน
งานก่อสร้างอาคารศูนย์บริการวิชาการ (เพิ่มเติม)
โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ตำบลแหลมผักเบี้ย อำเภอบ้านแหลม จังหวัดเพชรบุรี
|
|
|
|
|
|
งานก่อสร้างอาคารศูนย์บริการวิชาการ (เพิ่มเติม)
โครงการศึกษาวิจัยและพัฒนาสิ่งแวดล้อมแหลมผักเบี้ยอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ตำบลแหลมผักเบี้ย อำเภอบ้านแหลม จังหวัดเพชรบุรี
|
|
|
|
|
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาแบบบูรณาการ และโครงการพัฒนาด้านอื่น ๆ