โครงการ การก่อสร้างอาคารเรียนและอาคารเอนกประสงค์บ้านยางน้ำกลัดเหนือ
สถานที่ตั้ง
ตำบล ยางน้ำกลัดเหนือ อำเภอ หนองหญ้าปล้อง จังหวัด เพชรบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการก่อสร้างอาคารเรียนและอาคารเอนกประสงค์
โรงเรียนบ้านยางน้ำกลัดเหนือ
ตำบลยางน้ำกลัดเหนือ อำเภอหนองหญ้าปล้อง จังหวัดเพชรบุรี
ffffffffffff
พระราชดำริ
วันที่ 17 มิถุนายน 2523 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระราชดำริกับ นายเล็ก จินดาสงวน อธิบดีกรมชลประทาน ให้พิจารณาวางโครงการและก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยแม่ประจันต์ โดยกรมชลประทานได้เริ่มดำเนินการสนองพระราชดำริก่อสร้างในปี 2546 ต่อมาเมื่อเดือนตุลาคม-พฤศจิกายน 2546 ได้เกิดอุทกภัย ก่อให้เกิดความเสียหายมากในเขตจังหวัดเพชรบุรี และมีพระราชดำริเพิ่มเติมเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2546 ณ วังไกลกังวล ให้ดำเนินการก่อสร้างให้แล้วเสร็จโดยเร็ว ซึ่งกรมชลประทานได้พิจารณาเร่งรัดการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำห้วยแม่ประจันต์ ให้แล้วเสร็จในปี 2548 ซึ่งในการก่อสร้างโครงการห้วยแม่ประจันต์ส่งผลให้เกิดน้ำท่วมโรงเรียนบ้านยางน้ำกลัดเหนือ จึงต้องย้ายและก่อสร้างโรงเรียนแห่งใหม่
วัตถุประสงค์
โรงเรียนบ้านยางน้ำกลัดเหนือ ตั้งอยู่หมู่ที่ 2 ตำบลยางน้ำกลัดเหนือ อำเภอหนองหญ้าปล้อง จังหวัดเพชรบุรี สังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ มีพื้นที่ทั้งหมด 4-0-16 ไร่ ประกอบด้วย อาคารเรียน 8 ห้องเรียน ห้องสุขา 1 หลัง 5 ห้อง บ้านพักครู 2 หลัง อาคารอเนกประสงค์ 1 หลัง มีนักเรียนทั้งหมด 118 คน ครู 7 คน นักการภารโรง 1 คน ซึ่งสิ่งปลูกสร้างเหล่านี้สร้างมาแล้วไม่ต่ำกว่า 25 ปี
โรงเรียนดังกล่าวได้รับผลกระทบจากการก่อสร้างโครงการอ่างเก็บน้ำห้วยแม่ประจันต์อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ซึ่งเป็นโครงการเร่งด่วนที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดำริเพิ่มเติมให้กรมชลประทานเร่งรัดการก่อสร้างให้แล้วเสร็จภายในปี พ.ศ. 2548 และเมื่ออ่างฯ เริ่มเก็บกักน้ำในเดือนสิงหาคม 2548 จะทำให้บริเวณพื้นที่โรงเรียนถูกน้ำท่วม จึงจำเป็นต้องย้ายโรงเรียนไปตั้ง ณ สถานที่แห่งใหม่ การดำเนินการย้ายโรงเรียนไปอยู่ ณ ที่ตั้งแห่งใหม่ กรมชลประทานโดยมติคณะรัฐมนตรีได้ดำเนินการสำรวจทรัพย์สิน อาคารเรียนและอาคารประกอบ พร้อมได้จ่ายค่ารื้อย้ายตามระเบียบกระทรวงการคลังให้กับโรงเรียนฯ จำนวน 2.242 ล้านบาท ซึ่งสามารถก่อสร้างโรงเรียนใหม่ได้เฉพาะอาคารเรียน 7 ห้องเรียน 1 หลัง ห้องสุขา 1 หลัง 4 ห้อง และถังเก็บน้ำซีเมนต์ 1 ถัง ดังนั้นงบประมาณที่ได้รับตามระเบียบไม่เพียงพอยังขาดงบประมาณในการก่อสร้างอาคารเรียน 3 ห้องเรียน 1 หลัง และค่าปรับพื้นที่ที่จะก่อสร้าง จึงจำเป็นต้องดำเนินการช่วยเหลือเพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบต่อการศึกษาของเด็กนักเรียนในพื้นที่
โรงเรียนที่จะก่อสร้างใหม่ทดแทนโรงเรียนเดิมที่ถูกน้ำท่วม ตั้งอยู่บนที่ดินสาธารณประโยชน์เนื้อที่ 9-0-79 ไร่ ซึ่งประชาชนยินยอมในการใช้พื้นที่แล้วและจังหวัดเพชรบุรีกำลังดำเนินการตามระเบียบเพื่อประกาศอนุมัติการใช้พื้นที่สำหรับการก่อสร้าง ขณะนี้กรมการทหารช่างได้สนับสนุนการปรับพื้นที่เรียบร้อยแล้ว ส่วนแบบในการก่อสร้างเป็นไปตามแบบของกระทรวงศึกษาธิการ นอกจากนั้นในขณะนี้หน่วยงานต่าง ๆ กำลังดำเนินการปรับสิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ ไปสู่พื้นที่ใหม่ เช่น เขตการไฟฟ้า ระบบประปา ฯลฯ คาดว่าจะแล้วเสร็จภายในเดือนพฤษภาคม 2548 ดังนั้นจึงมีความพร้อมในการดำเนินการก่อสร้างได้ทันที
แผน/ผลการดำเนินงาน
แผนการดำเนินงาน
1. ก่อสร้างอาคารเรียนแบบ สปช.103/26
2. ก่อสร้างอาคารอเนกประสงค์ แบบ สปช.201/26
ผลการดำเนินงานจนถึงปัจจุบัน
เริ่มทำสัญญาและก่อสร้างเมื่อวันที่ 13 กันยายน 2548 และแล้วเสร็จในวันที่ 11 มกราคม 2549 ซึ่งขณะนี้การก่อสร้างได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว ซึ่งทางสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาเพชรบุรี เขต 1 ได้ทำการตรวจรับเรียบร้อยแล้ว
|
อาคารเรียนแบบ สปช.103/26 จำนวน 1 หลัง 3 ห้องเรียน
และอาคารอเนกประสงค์ แบบ สปช.201/26 จำนวน 1 หลัง
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านสวัสดิการสังคม/การศึกษา