โครงการ วิจัยและพัฒนามะกอกน้ำมันอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
สถานที่ตั้ง
อำเภอ ชะอำ จังหวัด เพชรบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ความเป็นมา
นับแต่วันที่ 6 ตุลาคม 2543 ที่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ได้พระราชทานพระราชดำริให้ศึกษาทดลองปลูกมะกอกที่กลสุลกิตติมศักดิ์ไทยประจำประเทศสาธารณรัฐโครเอเชีย ทูลเกล้าฯ ถวายจำนวน 200 ต้น โดยให้ทำการศึกษาทดลองปลูก ณ ศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานฯ จังหวัดสกลนคร และศูนย์ศึกษาการพัฒนาห้วยทรายฯ จังหวัดเพชรบุรี โดยมีสำนักงาน กปร. เป็นแกนกลางในการดำเนินงานร่วมกับกรมวิชาการเกษตรและศูนย์ศึกษาฯ ทั้ง 2 แห่ง พร้อมด้วยผู้เชี่ยวชาญโครเอเชียและที่ปรึกษาประจำโครงการ ซึ่งได้ประชุมร่วมกันเพื่อหารือแนวทางในการดำเนินงานและกำหนดแผนปฏิบัติการ หลังจากนั้นได้ร่วมกันสำรวจพื้นที่ดำเนินการปลูกต้นมะกอกระหว่างวันที่ 19-23 กุมภาพันธ์ ซึ่งตลอดเวลาผู้เชี่ยวชาญโครเอเชียได้ให้คำแนะนำต่างๆ เกี่ยวกับการเตรียมพื้นที่สำหรับปลูกต้นมะกอก การปลูก การดูแล และวัสดุอุปกรณ์ที่ต้องใช้
![]() |
|
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านการเกษตร