โครงการ แก้ไขปัญหาอุทกภัยจังหวัดเพชรบุรี
สถานที่ตั้ง
ตำบล ท่าคอย อำเภอ ท่ายาง จังหวัด เพชรบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
โครงการแก้ไขปัญหาอุทกภัยจังหวัดเพชรบุรี
ความเป็นมา / พระราชดำริ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระราชดำริ กับนายชลิต ดำรงศักดิ์ วิศวกรใหญ่ที่ปรึกษาวิชาชีพเฉพาะด้านวิศวกรรมโยธา กรมชลประทาน เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2546 สรุปได้ว่า ให้กรมชลประทานพิจารณาปรับปรุงคลองชลประทานในเขตโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษา เพชรบุรี ซึ่งทำหน้าที่เป็นคลองส่งน้ำให้เป็นคลองระบายน้ำได้เมื่อเกิดอุทกภัย และให้พิจารณาก่อสร้างอาคารระบายน้ำคันกั้นน้ำเค็ม โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี ให้เหมาะสมเป็นอาคารไม่ใหญ่โต แต่สามารถระบายน้ำได้ดี
การสนองพระราชดำริ
การ แก้ไขปัญหาน้ำท่วมจังหวัดเพชรบุรีเป็นการสนองพระราชดำริเพื่อป้องกันและ แก้ไขปัญหาน้ำท่วมในพื้นที่จังหวัดเพชรบุรี โดยมีแผนการดำเนินงานเพื่อรองรับปัญหาน้ำท่วมในสถานการณ์ต่าง ๆ ซึ่งกิจกรรมการขุดลอกคลองส่งน้ำในฝั่งซ้ายของแม่น้ำเพชรบุรี เป็นกิจกรรมหนึ่งที่จำเป็นตามแผนป้องกันและแก้ไขปัญหาอุทกภัยพื้นที่จังหวัด เพชรบุรี เพื่อเพิ่มศักยภาพการระบายน้ำให้สามารถไหลลงทะเลได้รวดเร็วเพื่อลดการท่วม ขังในฝั่งซ้ายของแม่น้ำเพชรบุรี โดยการดำเนินงานในการขุดลอกคลองในปีงบประมาณ 2549 เป็นการดำเนินงานต่อเนื่องจากปี 2548 ในส่วนที่เหลือจำนวน 5 สายคลองทางฝั่งซ้ายของแม่น้ำเพชรบุรี ซึ่งเมื่อได้ดำเนินงานแล้วเสร็จจะทำให้การระบายน้ำโดยใช้คลองฝั่งซ้ายของแม่ น้ำเพชรบุรีได้สะดวกรวดเร็วตลอดทั้งสาย
ประโยชน์ของโครงการ
1. สามารถช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการระบายน้ำให้มีมากขึ้น เพื่อเป็นการป้องกันอุทกภัยในเขตจังหวัดเพชรบุรี โดยเพิ่มความสามารถระบายน้ำลงสู่ทะเลเร็วขึ้น
2. สามารถลดปัญหาน้ำท่วมขังในพื้นที่น้ำท่วมที่มีระดับต่ำของจังหวัดเพชรบุรี พื้นที่ประมาณ 78,747 ไร่
งานขุดลอกคลองระบายน้ำดี 1 ฝั่งซ้าย (คลองบางจาก) ความยาว 5.000 กม.
ขนาดก้นคลองกว้างเฉลี่ย 9 ม. ลึก 2.60 ม.
งานขุดลอกคลองระบายน้ำ D1 ฝั่งซ้าย (คลองโรงเข้) ยาว 1.680 กม.
ขนาดก้นคลองกว้างเฉลี่ย 7 ม. ลึก 1.75 ม.
งานขุดลอกคลองระบายน้ำ D1 ฝั่งซ้าย (คลองท่าช้าง) ยาว 3.870 กม.
ขนาดก้นคลองกว้างเฉลี่ย 6 ม. ลึก 1.75 ม.
งานขุดลอกคลองระบายน้ำ D1 ฝั่งซ้าย (คลองระหารน้อย) ยาว 4.200 กม.
ลึก 2.50 ม.
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ