โครงการ อ่างเก็บน้ำห้วยยาง 3
สถานที่ตั้ง
ตำบล ดีลัง อำเภอ พัฒนานิคม จังหวัด ลพบุรี
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
อ่างเก็บน้ำห้วยยางสาม
ตำบล ดีลัง อำเภอ พัฒนานิคม จังหวัด ลพบุรี
เรื่องเดิม / ความเป็นมา
เมื่อวันที่ 12 เมษายน 2522 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯนายมนัส ปิติวงษ์ อธิบดีกรมชลประทาน เข้าเฝ้าที่พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน ได้ทรงมีพระราชดำริเกี่ยวกับงานชลประทาน โดยการวางโครงการก่อสร้างอ่างเก็บน้ำขนาดเล็กในลำน้ำต่างๆเพื่อจัดหาน้ำให้สมาชิก นิคมสร้างตนเอง พระพุทธบาท จังหวัดสระบุรี และราษฎรหมู่บ้านต่างๆ ในเขตจังหวัดลพบุรี และการพิจารณาวางโครงการก่อสร้างฝายทดน้ำในแม่น้ำป่าสัก บริเวณบ้านหาดสองแควและหมู่บ้าน บ้านท่าเกวียน
กรมชลประทาน จึงใคร่สั่งการให้เจ้าหน้าที่สำนักงานชลประทานที่ 8 ออกพิจารณาความเหมาะสมเบื้องต้นในสภาพภูมิประเทศจริงทุกแห่ง
ประโยชน์ที่ได้รับ/ผลสัมฤทธิ์ของโครงการ
- พื้นที่ชลประทาน 2,000 ไร่ ใช้อุปโภค – บริโภคและเลี้ยงสัตว์
![]() |
![]() |
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ