โครงการ ป้องกันน้ำเค็ม
สถานที่ตั้ง
ตำบล บ้านปรก อำเภอ เมืองสมุทรสงคราม จังหวัด สมุทรสงคราม
รายละเอียดโครงการ ถอดบทเรียน
ความเป็นมา
เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน 2523 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้นายเล็ก จินดาสงวน เจ้าหน้าที่กรมชลประทาน เข้าเฝ้าที่พระตำหนักเปี่ยมสุข วังไกลกังวล ได้ทรงมีพระราชดำริเกี่ยวกับงานชลประทาน ดังต่อไปนี้
- ควรพิจารณาวางโครงการป้องกันน้ำเค็มอย่างถาวร เพื่อป้องกันพื้นที่เพาะปลูก สวนมะพร้าว สวนผลไม้ ในเขตจังหวัดสมุทรสาคร สมุทรสงคราม และจังหวัดเพชรบุรี โดยเร่งด่วนซึ่งได้รับความเสียหาย เนื่องจากน้ำเค็มเป็นประจำทุกปี โดยพิจารณาแบ่งพื้นที่ที่จะได้รับประโยชน์จากน้ำจืด เช่น นา สวนมะพร้าว และสวนผลไม้ กับพื้นที่ที่ได้รับประโยชน์จากน้ำเค็ม เช่น นาเกลือ นากุ้ง ป่าไม้โกงกาง และป่าจาก สำหรับในเขตน้ำจืดนั้น ควรพิจารณาส่งน้ำจากโครงการชลประทานเจ้าพระยาใหญ่ และโครงการชลประทานแม่กลองใหญ่ ลงมาให้อย่างเพียงพอด้วย เพื่อให้ราษฎรประกอบอาชีพได้ตามความเหมาะสมทั้งทางด้านวิชาการ และสังคม
- ควรพิจารณาวางโครงการปรับปรุงพื้นที่ทุ่งสามร้อยยอด ในเขตจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ โดยเร่งด่วน ซึ่งมีสภาพน้ำท่วมเป็นประจำตลอดปี ใช้ทำประโยชน์ไม่ได้ โดยพิจารณาปรับปรุงร่องน้ำคลองเขาแดง และสร้างอาคารบังคับน้ำปากคลองเขาแดง เพื่อควบคุมและบังคับน้ำใน ทุ่งสามร้อยยอดให้มีสภาพอยู่ในระดับที่เหมาะสม ซึ่งจะทำให้พื้นที่ขอบๆ ส่วนหนึ่งแห้งลง สามารถปรับปรุงเป็นพื้นที่เพาะปลูกได้ ส่วนพื้นที่ที่ยังรักษาให้น้ำขังอยู่นั้น จะใช้เป็นแหล่งเพาะเลี้ยงปลาตามความเหมาะสมต่อไป
วัตถุประสงค์ของโครงการ
1. เพื่อป้องกันน้ำเค็มรุกเข้าพื้นที่เกษตรกรรม
2. เพื่อให้ประชาชนประกอบอาชีพได้อย่างเหมาะสม
3. เพื่อรักษาระบบนิเวศ 3 น้ำ
- ประเภทโครงการ : โครงการพัฒนาด้านแหล่งน้ำ